Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 64

Chủ đề: Excel thông báo lỗi "circular reference", cách khắc phục?

lamdh8x Guest

Excel thông báo lỗi "circular reference", cách khắc phục?

Microsorft Offiece Execl canot caculate a formula. There a circular reference in an open worbook, but the references that causeit canotbe listed for you. Try editting the last formula you enteret or removing it with the Undo command (Edit .memu). Ok Cancel.
    Microsorft Offiece Execl của em gặp vấn đề này từ lúc sáng tới giờ, khoảng 3,4 phút lại thông báo một lần,nhờ các anh chị giúp em loại bỏ thông báo này nhé, em cảm ơn nhiều!

thuthao813 Guest
    Đây là do lỗi tham chiếu vòng, có 1 ct nào đó cộng cho chính nó.
    Bạn nhìn xuống thanh trạng thái phía dưới xem nó sẽ hiện địa chỉ tham chiếu vòng. Bạn edit kiểm tra thử.

chào các bạn!
    cho mình hỏi vấn đề này:
    Mình có 2 máy tính A và B nối với nhau bằng mạng LAN.
    Máy tính A có một số file excel cần share cho máy B.
    khi mình share folder chứa file excel thì máy B vẫn thấy và nhận được nhưng mở lại không được nó hiện thông báo không cho mở file.
    File chia sẻ vẫn mở được bình thường ở máy A.
    Nhiều lúc máy B mở file đó lại báo lỗi "circular reference".
    Các bạn nào biết trường hợp này xin giúp đỡ.
    thanks !!!

---------------------------------------
    OverAC: Tất cả các lỗi đối với người không biết đều kỳ lạ như nhau. Do vậy bạn cần mô tả hiện tượng của lỗi thay vì đánh giá nó. Mong rằng lần sau bạn sẽ có tên đề tài rõ ràng hơn.

trungthanhmu93 Guest
    Bạn xem bài này: Sửa các Tham chiếu Tuần hoàn (Fixing Circular References)

Nếu như bài đó vẫn chưa thỏa mãn được yêu cầu học hỏi của bạn, mời bạn xem tiếp: Tìm kiếm: Circular References

tonguyen2704 Guest

P/S: Bạn vào Option-->Chọn Calculation-->Chọn Iteration-->Maximum Iteration là số vòng lặp
    Bạn test thử xem nhé, cái kiểu gà-->trứng-->gà với đời n này mình cũng không hiểu nổi
    Thông thường thấy lỗi Circular reference là phải lo sửa, vậy mà đôi khi lại có ứng dụng hay hay đấy. Bạn xem bài này: http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...4&postcount=20

wapa Guest
    Chào tất cả các bạn.

Cám ơn tất cả các bạn đã hướng dẫn. Tôi có nhiều worksheet trong 1 file, thay vì gõ giá trị trực tiếp vào cell, tôi chọn địa chỉ để thể hiện giá trị, để khi giá trị gốc thay đổi thì, những cell có liên quan cũng tự thay đổi theo. Không chi trong 1 sheet còn liên kết giá trị giữa nhiều sheet.

Cũng chỉ đơn giản là những phép tính cộng, trừ, nhân, chia, Sum...

Với những phép tính đơn giản như vậy, thì nên chỉnh sửa lại Circular Reference như thế nào để file không tiếp tục bị báo lỗi. Vì tôi không rành về excel nhiều, có đọc các thông tin từ link, nhưng không hiểu hết, nên không biết phải chọn cái nào cho đúng.

Anh chị nào đã có kinh nghiệm xin hướng dẫn giúp.

Thân chào.

anhtaitl Guest
    Bạn xem dưới thanh status bar sẽ thấy thông báo địa chỉ ô bị lỗi
    Nếu không thấy thì bạn mở toolbar Circular Reference sẽ thấy trong cái combobox xổ xuống có những địa chỉ ô bị lỗi
    Sau đó sửa từng ô 1.

Tôi mở bản Excel thì có thông báo như thế này:

Circular Reference Warning

One or more formulas contain a circular erference and may not calculate correctly. Circular references are any references within a formula that depend upon the results of that same formula. For example, a cell that refers to its own value or a cell that refers to another cell which depends on the original cell's value both contain circular references.

For more information about understanding, finding and removing circular references, click OK. If you want to create a circular reference, click Cancel to continue.

Tôi không hiểu là báo lỗi gì, nếu bỏ qua thì nó có ảnh hưởng gì đến kết quả của các bản tính (sheet) hay không? Nếu khắc phục thì mình phải làm sao?

Xin các bạn chỉ giùm.

Minh Đức's Guest
    Trong bảng tính của bạn có chứa tham chiếu vòng. Bạn xem ở đây.
    http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...ead.php?t=7191

Đây là lỗi phép tính vòng tròn, không xác định được kết quả.

ví dụ: A1=12+C1 , B1=20 C1=A1+B1

B1 thay đổi lỗi này sẽ xảy ra kéo dài. Mình không nhớ đọc ở đâu đó (nhưng có) hướng dẫn cách xác lập số vòng lặp tối đa là bao nhiêu rồi cho kết qủa. Nếu không sử lý thì kết quả bị ảnh hưởng là đương nhiên rồi.

P/S: Bạn vào Option-->Chọn Calculation-->Chọn Iteration-->Maximum Iteration là số vòng lặp
    Bạn test thử xem nhé, cái kiểu gà-->trứng-->gà với đời n này mình cũng không hiểu nổi

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối