Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26

Chủ đề: tách dãy số cách nhau dấu phẩy

tách dãy số cách nhau dấu phẩy

Mình có dãy số ví dụ:
    1178.38,1179.02,1177.11,1175.2.................... ..............
    Bạn nào giúp mình viết 1 function tách nó thành từng số riêng từng ô tự động mà không giới hạn số trong dãy đó
    ví dụ: dãy đó mình đặt ở ô A1 thì sẽ tách tự động sang các cột riêng B1, C1...

realhcm Guest
    Bạn dùng luôn data/text to column/delimited chọn comma nhấn finish là xong rồi.

dunghoang Guest
    Bạn cũng có thể dùng một chương trình soạn thảo thay thế "," bằng TAB rồi dán vào Excel, mặc định nó sẽ theo cột.
    Nếu thay thế bằng xuống dòng (^p) trong word ==> dòng.

baobinh Guest
    Mình cũng hay có những dãy số có dấu phẩy cần phải tác riêng ra các hàng. Mình chỉ làm thủ công là copy nó ra file txt sau đó mở lại file đó bằng excel là được. Nó tự tách luôn. Nhưng nếu được các anh cao thủ viết cho cái Funtion bằng maco thì thật tốt. Các anh giúp chúng em với !

trananh607 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi HuuThanh
    Mình cũng hay có những dãy số có dấu phẩy cần phải tác riêng ra các hàng. Mình chỉ làm thủ công là copy nó ra file txt sau đó mở lại file đó bằng excel là được. Nó tự tách luôn. Nhưng nếu được các anh cao thủ viết cho cái Funtion bằng maco thì thật tốt. Các anh giúp chúng em với !
    Bạn chép đoạn code này vào module, sau đó tạo một nút lệnh (hoặc phím tắt) kích thủ tục này chạy, trước khi chạy phải chọn vùng cần tách số (có thể là 1 ô hoặc nhiều dòng, nhưng chỉ duy nhất 1 cột)

Trong file ví dụ, bạn kéo chuột chọn từ ô A4:A6, sau đó click nút [Process]
    trong hộp input box gõ vào B8, dữ liệu sẽ được tách ra và copy bắt đầu từ ô B8.

Mã nguồn PHP:
    Sub TextToColumn()On Error GoTo ErrorTexta = InputBox("Chon vung can luu du lieu", "Input Box") Selection.TextToColumns Destination:=Range(a), DataType:=xlDelimited, _ TextQualifier:=xlDoubleQuote, ConsecutiveDelimiter:=False, Tab:=True, _ Semicolon:=False, Comma:=True, Space:=False, Other:=False, FieldInfo _ :=Array(Array(1, 1), Array(2, 1)), TrailingMinusNumbers:=TrueExit_ErrorText:Exit SubErrorText: MsgBox Err.Number & Space(2) & Err.Description & Chr(13) & _ "Co le ban chua chon o can tach so lieu, vui long chon o can tach so lieu" Resume Exit_ErrorTextEnd Sub  

Cảm ơn các anh, các bạn đã nhiệt tình gúp đỡ, em vẫn dung Excel trong công việc nhưng không biết VBA lên chỉ làm thủ công mất rất nhiều thời gian, nay vào GPE được các anh, các bạn giúp đỡ nhiệt tình em được mở rộng tầm hiểu biết rất nhiều. Xin cảm ơn chân thành tới GPE đã cho chúng em một sân chơi bổ ích như thế này !!!

vupro09 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi hung1981
    Mình có dãy số ví dụ:
    1178.38,1179.02,1177.11,1175.2.................... ..............
    Bạn nào giúp mình viết 1 function tách nó thành từng số riêng từng ô tự động mà không giới hạn số trong dãy đó
    ví dụ: dãy đó mình đặt ở ô A1 thì sẽ tách tự động sang các cột riêng B1, C1...
    Đầu tiên thay ký tự "," thành " " (thay dấu phẩy thành ký tự rổng)
    Tiếp theo đưa bài toán về bài toán tách họ và tên
    Đây cũng là 1 giãi pháp!
    (Search tìm trên diển đàn với từ khóa "TÁCH TÊN")
    Mến
    ANH TUẤN

thailee Guest
    anh ơi thế em có 1 số 789642 em muốn tách làm 6 cột mỗi cột 1 số thì phải dùng đoạn code như thế nào

Trích dẫn Gửi bởi nanabi
    anh ơi thế em có 1 số 789642 em muốn tách làm 6 cột mỗi cột 1 số thì phải dùng đoạn code như thế nào
    Thì dùng hàm mid(789642,1,1), mid(789642,2,1),..., mid(789642,6,1)

Trích dẫn Gửi bởi nanabi
    Giả sử ô A1=789642
    Ô B1 bạn gõ công thức:

Mã nguồn PHP:
    B1 = CHOOSE((LEN($A$1)>=COLUMN()-1)+1,"",MID($A$1,COLUMN()-1,1))  
    Sau đó copy qua các cột kế tiếp.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối