Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: Tách dấu (thanh) chữ viết

inxiseo Guest

Tách dấu (thanh) chữ viết

Có thể đây là một câu hỏi không khả thi, nhưng em có việc cần đến điều này.
    Giả sử em có một từ nào đó (VD chữ "Cầm" hoặc "Chạy" hoặc gì gì đó ... chẳng hạn) nằm tại B4. Liệu có cách nào (bằng mọi cách: VBA hay công thức gì đó) mà tách được mỗi dấu "huyền" hay dấu "nặng" ra, để mang so sánh với một giá trị tương tự tại một ô khác không ạ.
    Hoặc không nhất thiết phải tách mà chỉ cần nhận biết được dấu (thanh) của chữ đó sau đó gán cho nó 1 giá trị nào đó chẳng hạn để tiện cho việc so sánh. Mục đích em muốn so sánh về dấu trong các chữ với nhau.
    Lấy theo chuẩn Unicode
    Anh chị nào nghĩ được hướng giải mong chỉ giúp. Xin cảm ơn các anh chị.

Trích dẫn Gửi bởi hngiatuong
    Có thể đây là một câu hỏi không khả thi, nhưng em có việc cần đến điều này.
    Giả sử em có một từ nào đó (VD chữ "Cầm" hoặc "Chạy" hoặc gì gì đó ... chẳng hạn) nằm tại B4. Liệu có cách nào (bằng mọi cách: VBA hay công thức gì đó) mà tách được mỗi dấu "huyền" hay dấu "nặng" ra, để mang so sánh với một giá trị tương tự tại một ô khác không ạ.
    Hoặc không nhất thiết phải tách mà chỉ cần nhận biết được dấu (thanh) của chữ đó sau đó gán cho nó 1 giá trị nào đó chẳng hạn để tiện cho việc so sánh. Mục đích em muốn so sánh về dấu trong các chữ với nhau.
    Lấy theo chuẩn Unicode
    Anh chị nào nghĩ được hướng giải mong chỉ giúp. Xin cảm ơn các anh chị.
    Nếu trong ô B4 là "Chạy mất" thì dấu thanh là gì vậy bạn.

angel1510 Guest
    Anh ơi chỉ có 1 chữ thôi mà: hoặc là "Chạy" hoặc là "mất". Xin cảm ơn anh đã quan tâm. Chúc anh một buổi tối vui vẻ ạ

BaoNgoc99 Guest
    Không biết đúng ý bạn không nửa, nếu xuôi chắc chạy mất dép luôn.

lolem19 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi giaiphap
    Em không biết nói gì để cảm ơn anh. Đúng ý em rồi ạ. Nhưng anh sửa giúp em 1 chỗ được không? Nếu khi không có dấu thì cho ra chữ "Khong dau" thay vì đang là ô trống ạ.
    Có gì phát sinh thêm em sẽ quay lại đây để hỏi lại sau. lần nữa xin cảm ơn anh ạ.

sarahbig Guest
    Đã tìm được dấu rồi sao bạn hông phang luôn cái thằng có dấu (c)vào kết quả cho bạn í dễ ....so sánh với cái gì đó hông biết. Híc
    Thân

quy263 Guest
    Em không biết nói gì để cảm ơn anh. Đúng ý em rồi ạ. Nhưng anh sửa giúp em 1 chỗ được không? Nếu khi không có dấu thì cho ra chữ "Khong dau" thay vì đang là ô trống ạ.
    Có gì phát sinh thêm em sẽ quay lại đây để hỏi lại sau. lần nữa xin cảm ơn anh ạ.
    Vậy bạn thêm câu lệnh này vào trước lệnh End Function

Trích dẫn Gửi bởi concogia
    Đã tìm được dấu rồi sao bạn hông phang luôn cái thằng có dấu (c)vào kết quả cho bạn í dễ ....so sánh với cái gì đó hông biết. Híc
    Thân
    Muốn như ban cũng được nhưng biết chủ thớt có cần hay không.

[code]
    DauThanh = "Khong dau"
    Câu hỏi này có thể không nằm trong tiều đề câu hỏi. Xin phép cho em hỏi thêm 1 chút ngoài lề nhé
    Giả sử em có 2 mảng:
    Mảng 1: Từ B4 đến J11 và mảng 2 từ B12 đến J19 (mỗi 1 cell sẽ chưa 1 từ (1 tiếng) - mỗi mảng có 72 ô)
    Làm thế nào để khi nếu bất cứ một chữ nào trong mảng 2 trùng với bất kỳ 1 chữ nào trong mảng 1 (so sánh bằng) thì 2 cell đó (cell trong mảng 1 và 2) sẽ đổi màu.

phatthu Guest
    Câu hỏi này có thể không nằm trong tiều đề câu hỏi. Xin phép cho em hỏi thêm 1 chút ngoài lề nhé
    Giả sử em có 2 mảng:
    Mảng 1: Từ B4 đến J11 và mảng 2 từ B12 đến J19 (mỗi 1 cell sẽ chưa 1 từ (1 tiếng) - mỗi mảng có 72 ô)
    Làm thế nào để khi nếu bất cứ một chữ nào trong mảng 2 trùng với bất kỳ 1 chữ nào trong mảng 1 (so sánh bằng) thì 2 cell đó (cell trong mảng 1 và 2) sẽ đổi màu.
    Thì mình dùng hàm đếm CountIf để đếm và so sánh, nếu lớn hơn 0 tức là đã trùng thì mình tô màu thôi. Để dễ giải quyết có file đi rồi nói chuyện tiếp.

Thì mình dùng hàm đếm CountIf để đếm và so sánh, nếu lớn hơn 0 tức là đã trùng thì mình tô màu thôi. Để dễ giải quyết có file đi rồi nói chuyện tiếp.
    Dạ. Xin lỗi anh, em làm 1 file VD anh xem ạ. Cái này vượt khả năng excell của em. Mà nếu đổi màu được theo các loại thanh (dấu) thì càng hay. Cảm ơn anh.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối