Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 34

Chủ đề: Công thức tính ngày phép năm

thanhaiti1903 Guest

Công thức tính ngày phép năm

Xin chào mọi người,

Mình muốn lập Bảng nghỉ phép năm của nhân viên trong công ty. Nội dung yêu cầu như trong file đính kèm. Mình có thể tóm tắt như sau:
    Thông thường, 1 năm làm việc được nghỉ 12 ngày. Nhưng sau 5 năm thì được tăng 1 ngày thành 13 ngày. Và, sau 10, 15, 20,... năm sẽ tăng tương ứng thêm 1 ngày. Sử dụng hàm IF thì hình như dài quá ko sử dụng được.

Vậy, rất mong mọi người giúp đỡ mình.

Xin chân thành cảm ơn.

zinzin8x Guest
    bạn nên áp dụng hàm datedif() sẽ đơn giản hơn nhiều.

rungram90 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi duongdv
    Sao mình tìm trong mục Function lại ko thấy công thức DATEDIF(). Bạn có thể hướng dẫn mình rõ hơn ko?

Xin cảm ơn

hiennhan12 Guest
    Cái này mình cũng đang cần.bạn có thể tạo công thức vào file luon được không?

myn271 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Yumi_000
    Mình gửi file đính kèm bạn xem có được không? Mình nghĩ kết quả mà bạn Sixas đưa trên file là chưa chính xác. bạn cần giải thích rõ hơn về điều kiện trước ngày 16 thì được tính là một tháng thì mình mới làm chính xác cho bạn được

Trích dẫn Gửi bởi sixas
    Sao mình tìm trong mục Function lại ko thấy công thức DATEDIF(). Bạn có thể hướng dẫn mình rõ hơn ko?

Xin cảm ơn
    Đúng vậy bạn tìm trong Function không thấy hàm đó đâu. Đây là cấu trúc của hàm Datedif() có trong Ebooks của GPE
    Hàm DATEDIF

Chức năng : Hàm DATEDIF trả về một giá trị, là số ngày, số tháng hay số năm giữa hai khoảng thời gian theo tùy chọn.

Cấu trúc : DATEDIF(firstdate,enddate,option)

- firstdate : là Ngày bắt đầu của khoảng thời gian cần tính toán
    - Enddate : là Ngày kết thúc của khoảng thời gian cần tính toán
    - Option: là tùy chọn, xác định kết quả tính toán sẽ trả về trong công thức. Các tùy chọn theo sau :
    + "d" : Hàm sẽ trả về số ngày giữa hai khoảng thời gian.
    + "m" : Hàm sẽ trả về số tháng (chỉ lần phần nguyên) giữa hai khoảng thời gian.
    + "y" : Hàm sẽ trả về số năm (chỉ lần phần nguyên) giữa hai khoảng thời gian.
    + "yd" : Hàm sẽ trả về số ngày lẻ của năm (số ngày chưa tròn năm) giữa hai khoảng thời gian.
    + "ym" : Hàm sẽ trả về số tháng lẻ của năm (số tháng chưa tròn năm) giữa hai khoảng thời gian.
    + "md" : Hàm sẽ trả về số ngày lẻ của tháng (số ngày chưa tròn tháng) giữa hai khoảng thời gian.

Nấm An Tâm Guest
    Mình gửi file đính kèm bạn xem có được không? Mình nghĩ kết quả mà bạn Sixas đưa trên file là chưa chính xác. bạn cần giải thích rõ hơn về điều kiện trước ngày 16 thì được tính là một tháng thì mình mới làm chính xác cho bạn được
    Chào bạn,

Trong file mình có ghi "Ngay vao lam viec truoc ngay 16 hang thang thi tinh la 1 thang, sau ngay 16 thi ko tinh tham nien cho thang do." > tức là trước ngày 16 thì sẽ tính là 1 tháng.

Tuy nhiên, có 1 vấn đề là khi mình down file của bạn về thì máy báo có virus. Chẳng biết tại sao? Bạn có thể upload lại ko?

Cám ơn bạn.

File của bạn duongdv có 1 con virus rồi. Bạn xem lại trong C:\Documents and Settings\Kim Ngan\Application Data\Microsoft\Excel\XLSTART có 1 file Book1. Bạn nên xóa nó đi! Còn đây là file sạch! Mình gửi lại nè. Thân.

Trích dẫn Gửi bởi Po_Pikachu
    File của bạn duongdv có 1 con virus rồi. Bạn xem lại trong C:\Documents and Settings\Kim Ngan\Application Data\Microsoft\Excel\XLSTART có 1 file Book1. Bạn nên xóa nó đi!
    Còn đây là file sạch! Mình gửi lại nè.
    Thân.
    File bạn gởi gần đúng với ý của mình, dựa vào đó mình chỉ chỉnh sửa lại một chút là phù hợp với nhu cầu của Công ty. Rất cám ơn bạn Po_Pikachu.

Và, cảm ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm.

hoangthuy90 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Yumi_000
    Mình căn cứ vào công thức của bạn Po_Pikachu, đã chỉnh sửa cho đúng với yêu cầu của Công ty mình. Gởi bạn xem có đúng với những yêu cầu của bạn ko?

Once again, cám ơn bạn duongdv và bạn Po_Pikachu.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối