Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề: Cách tính số tháng giữa StartDate & EndDate ?

xenangbishamon Guest

akzhoan Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tanvu228
    Ví dụ: StartDate: 12/03/2012 & EndDate: 18/08/2013
    Cho mình hỏi cách để tính số tháng chính xác giữa 2 ngày đó (loại trừ cách chia đều cho 30 để tránh TH 30 31 ngày) [IMG]images/smilies/a41.gif[/IMG] many thanks ?
    Trên diễn đàn đã nói nhiều về vấn đề này rồi
    Bạn tham gia từ năm 2009, không lý nào chưa từng nghe các thành viên trên GPE nói về hàm DATEDIF nhỉ?
    =DATEDIF(StartDate, EndDate, "M")

lolem19 Guest
    Ví dụ: StartDate: 12/03/2012 & EndDate: 18/08/2013
    Cho mình hỏi cách để tính số tháng chính xác giữa 2 ngày đó (loại trừ cách chia đều cho 30 để tránh TH 30 31 ngày) [IMG]images/smilies/a41.gif[/IMG] many thanks ?
    Giả sử đặt ô A1 = 12/03/2012, A2 - 18/08/2013,
    vậy công thức tính tháng là:

Chức năng : Hàm DATEDIF trả về một giá trị, là số ngày, số tháng hay số năm giữa hai khoảng thời gian theo tùy chọn.

Cấu trúc : DATEDIF(firstdate,enddate,option)

- firstdate : là Ngày bắt đầu của khoảng thời gian cần tính toán

- Enddate : là Ngày kết thúc của khoảng thời gian cần tính toán

- Option : là tùy chọn, xác định kết quả tính toán sẽ trả về trong công thức. Các tùy chọn theo sau :

+ "d" : Hàm sẽ trả về số ngày giữa hai khoảng thời gian.

+ "m" : Hàm sẽ trả về số tháng (chỉ lần phần nguyên) giữa hai khoảng thời gian.

+ "y" : Hàm sẽ trả về số năm (chỉ lần phần nguyên) giữa hai khoảng thời gian.

+ "yd" : Hàm sẽ trả về số ngày lẻ của năm (số ngày chưa tròn năm) giữa hai khoảng thời gian.

+ "ym" : Hàm sẽ trả về số tháng lẻ của năm (số tháng chưa tròn năm) giữa hai khoảng thời gian.

+ "md" : Hàm sẽ trả về số ngày lẻ của tháng (số ngày chưa tròn tháng) giữa hai khoảng thời gian.

sutuhong123 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ndu96081631
    Bạn tham gia từ năm 2009, không lý nào chưa từng nghe các thành viên trên GPE nói về hàm DATEDIF nhỉ?
    Sao em dùng datedif mà ra kết quả là 17 tháng nhỉ?
    Bạn tanvu cho kết quả chính xác là bao nhiêu?
    Số tháng giữa 2 ngày đó có tính tháng 3 và tháng 8 không?

Trích dẫn Gửi bởi ndu96081631
    Hàm này lần đầu tiên mình nghe đến ^^ hàm hay thế mà sao nó không có trong danh sách các hàm của Excel khi nhấn F1 nhỉ [IMG]images/smilies/a41.gif[/IMG]

Alpenliebe Guest
    Trích dẫn Gửi bởi quick87
    Giả sử đặt ô A1 = 12/03/2012, A2 - 18/08/2013,
    vậy công thức tính tháng là:

<div class="bbcode_container">
    <div class="bbcode_description">Code:
    </div>
    </div>
    hàm này có chia 30 sợ là chưa loại bỏ dc TH 28 29 30 31 ngày [IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG]

otootin Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vanle33
    Sao em dùng datedif mà ra kết quả là 17 tháng nhỉ?
    Bạn tanvu cho kết quả chính xác là bao nhiêu?
    Số tháng giữa 2 ngày đó có tính tháng 3 và tháng 8 không?
    TH ví dụ cụ thể này thì kết quả 17 là chính xác rồi (vì mình đưa ví dụ là đã biết đáp án), còn các TH giả định khác thì mình cũng chưa test thử dc nữa

nhưng cảm nhận chủ quan của mình thấy cấu trúc hàm này có vẻ đơn giản -> hàm Pro -> xác suất chính xác cao

p/s:Mình nghĩ cấu trúc hàm này giống hàm EDate ở chỗ loại bỏ được vấn đề lăn tăn TH 28 29 30 31 ngày

clean190914 Guest
    Hàm này lần đầu tiên mình nghe đến ^^ hàm hay thế mà sao nó không có trong danh sách các hàm của Excel khi nhấn F1 nhỉ [IMG]images/smilies/a41.gif[/IMG]
    Hàm này chỉ có khi bạn cài thêm Analysis ToolPak và Analysis ToolPak-VBA trong ExcelOptions/Add-Ins.

Trích dẫn Gửi bởi vanle33
    Hàm này chỉ có khi bạn cài thêm Analysis ToolPak và Analysis ToolPak-VBA trong ExcelOptions/Add-Ins.
    Phải cần add-in phụ trợ mới chạy được à ? eo vậy phải lưu tâm chứ có khi gửi file qua máy khác lại không chạy được hàm này nữa thì khổ [IMG]images/smilies/a41.gif[/IMG]

p/s: trước đó chắc mình đã vô tình cài 2 cái chương trình trên rồi, ặc vô tình nhặt được bí kíp sao ta [IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG]

trongtin6869 Guest
    Phải cần add-in phụ trợ mới chạy được à ? eo vậy phải lưu tâm chứ có khi gửi file qua máy khác lại không chạy được hàm này nữa thì khổ [IMG]images/smilies/a41.gif[/IMG]

p/s: trước đó chắc mình đã vô tình cài 2 cái chương trình trên rồi, ặc vô tình nhặt được bí kíp sao ta [IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG]
    Khi cài office bạn nói IT lưu tâm giúp là được mà. Còn không có hàm đó thì phải dùng Year(), rùi Month(),....cộng trừ loạn đầu bạn ạ, hix

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối