Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 25

Chủ đề: Tìm kiếm nhanh trong drop down list

Mình tình cờ đọc được code drop down list của anh Hoàng Trọng Nghĩa, down về thử thấy rất hay, có thể ứng dụng trong công việc của mình, nhưng mình không biết sử dụng nó thế nào, mong anh Nghĩa chỉ dùng, rất cám ơn. Tức là làm sao gán code vào cell tìm kiếm đó. Và gán danh sách tìm nữa.

trananh607 Guest
    Chào Anh Hoàng Trọng Nghĩa và các A/C GPE

Down và xem code của Anh Nghĩa viết rất hay, tuy nhiên em lại không biết gì về code nên không thể tự ứng dụng vào file của mình được. Em xin gởi file của em lên nhờ Anh Nghĩa hướng dẫn giúp ạ

File của em cũng gồm 2 sheet, sheet1 là danh mục vật tư, sheet2 là bảng kê soạn hàng. Em muốn trong cột A của sheet2 (từ ô A7) có thể chọn nhanh Tên vật tư của sheet1 (khi drop down hiển thị tên vật tư và đơn giá - như trong code của Anh là hiển thị tên và mã)

Rất mong nhận được giúp đỡ của Anh

Cám ơn Anh rất nhiều

Trân trọng!

thethongminhvn Guest
    Trích dẫn Gửi bởi giaiphap
    Lâu quá mới thấy anh Nghĩa xuất chiêu, cái này hay quá.
    Hoàng Trọng Nghĩa có hay ho gì đâu, qua Đồng Nai anh cho 1 xị là đứt bóng, lúc này chỉ có líu lưỡi chứ đâu còn code két gì được nữa.

Có ai dám qua Đồng Nai thì lên tiếng, ở đây có thành viên CẠO LẤY GÌ GỘI?, (sẳn sàng chìu tới bến, thấy ngán chưa)

sunshinexxxx Guest
    Anh Hoàng Trọng Nghĩa có thể giúp đỡ em được không ạ.

Cám ơn Anh rất nhiều

anhhungan Guest
    Trích dẫn Gửi bởi giaiphap
    Lâu quá mới thấy anh Nghĩa xuất chiêu, cái này hay quá.
    anh Nghĩa có thể chỉ giúp e vấn đề này, ở file anh làm ở đây là a cố định cột, e có file nhập liệu bây giờ e đưa code này vào thay đổi tên cột cho đúng với phần nhập liệu của e thì phải vào đâu đoạn code này để thay đổi (ở đây số cột của e có khoảng 5-6 cột:

Trích dẫn Gửi bởi dinhphuong9327
    Anh Hoàng Trọng Nghĩa có thể giúp đỡ em được không ạ.

Cám ơn Anh rất nhiều
    Bạn có thể Inbox file thật cho tôi. Tôi làm cho... (có thể khác cách của HTN ở trên) nhưng sẽ dễ dàng Edit theo ý muốn hơn là code của HTN...

P/s: Inbox file thật muốn làm của bạn, rồi tôi xem và code cho file đó...Tôi không code file ví dụ...vì sẽ mất công sửa code hoặc là bạn sẽ không áp dụng được cho file thật!

Chào Anh Hpkhuong,

Em không biết các đính kèm file khi gởi tin nhắn vào inbox của Anh nên em xin up lên đây luôn.

Chắc không chỉ riêng em mà rất nhiều bạn đều mong muốn có thể nhập liệu nhanh tại ô mà tại ô đó có thể truy xuất nhanh đến vùng dữ liệu nguồn. Rất mong sẽ nhận được hướng dẫn cùa anh, để em và mọi người có thể ứng dụng vào công việc của mình

Cám ơn Anh

Trân trọng

muabui Guest
    Trích dẫn Gửi bởi dinhphuong9327
    Chào Anh Hpkhuong,

Em không biết các đính kèm file khi gởi tin nhắn vào inbox của Anh nên em xin up lên đây luôn.

Chắc không chỉ riêng em mà rất nhiều bạn đều mong muốn có thể nhập liệu nhanh tại ô mà tại ô đó có thể truy xuất nhanh đến vùng dữ liệu nguồn. Rất mong sẽ nhận được hướng dẫn cùa anh, để em và mọi người có thể ứng dụng vào công việc của mình

Cám ơn Anh

Trân trọng
    1. Giới hạn cho bạn nhập liệu từ dòng 7 -> 100.
    2. Khi dòng nào đã có dữ liệu (đã có tên sản phẩm) thì khi đưa chuột hoặc dùng phím di chuyển vào dòng này thì sẽ không hiển thị công cụ nhập liệu, khi dòng này ko có dữ liệu thì ngược lại là công cụ sẽ được hiện
    3. Khi đã hiện thì bạn gõ vào ngay cái Textbox (Textbox được code tự động canh vừa trong Cells hiện hành) bạn chỉ việc gõ ký tự gần đúng của tên sản phẩm cần tìm... thì bên dưới Listbox sẽ lọc và hiện ra kết quả bên dưới...

Nếu xóa trắng tại text box, hoặc xóa từng ký tự, hay xóa hết...thì listbox hiện full danh sách...

Ví dụ: Bạn có tên của nhiều loại thẻ nhớ (16GB, 32GB, 64GB,128GB,...)
    Thì khi tìm tại TextBox bạn chỉ cần gõ: nhớ</font></font> thì nó rẽ ra toàn bộ các thẻ nhớ...Muốn gới hạn lại dung lượng thì bạn chỉ cần gõ thêm: dung lượng phía sau: ví dụ : nhớ 1 thì nó sẽ ra là loại 16 và 128, nếu gõ <font size="4">nhớ 6 thì nó lại ra loại 16 và 64...
    Tùy bạn muốn tìm như nào...thì gõ vào...có thể gõ tắt như tôi gợi ý bên trên
    Nhưng việc tiếng Việt có dấu thì bắt buộc bạn phải gõ cho đúng dấu tiếng Việt & bạn có thể gõ chữ thường hay hoa đều được (không phân biệt Hoa hay thường)

4. Từ text box bạn nhấn phím Tab, hoặc mũi tên xuống..._> có thể Doubclick để nhập, hoặc nhấn enter để nhập...

Và đặc biệt tại listbox hiển thị này bạn có thể chọn nhiềuMultiSeclect), dùng phím lên/xuống kết hợp phím Shift để select, hoặc dùng chuột quét cả đám select...Và nhấn enter để nhập toàn bộ vào bảng tính

P/s: một khi đã multiselect thì chỉ có dùng phím enter nhập nó mới đập xuống bảng tính toàn bộ...Nếu multiselect mà bạn dùng chuột Doubleclick thì nó chỉ tác dụng nhập1 dòng...

5. Nếu dòng nào đã có dữ liệu...Muốn xóa thì con trỏ đang focus ngay tại cell đó -> nhấn nút delete thì xóa trắng -> kéo theo dữ liệu tất cả các cột thuộc dòng này sẽ bị xóa theo...

Và: trên bảng tính bạn có thể Select nhiều hơn 1 dòng tại cột B này để nhấn Delete xóa...-> Kéo theo dữ liệu tương ứng tại các cột thuộc các dòng đã select sẽ xóa theo...

<font color="#0000ff">THÔI BẠN TỰ KHÁM PHÁ THÊM TRÊN FILE ĐI.

bigrat96 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi hpkhuong
    1. Giới hạn cho bạn nhập liệu từ dòng 7 -> 100.
    2. Khi dòng nào đã có dữ liệu (đã có tên sản phẩm) thì khi đưa chuột hoặc dùng phím di chuyển vào dòng này thì sẽ không hiển thị công cụ nhập liệu, khi dòng này ko có dữ liệu thì ngược lại là công cụ sẽ được hiện
    3. Khi đã hiện thì bạn gõ vào ngay cái Textbox (Textbox được code tự động canh vừa trong Cells hiện hành) bạn chỉ việc gõ ký tự gần đúng của tên sản phẩm cần tìm... thì bên dưới Listbox sẽ lọc và hiện ra kết quả bên dưới...

....
    Không hiểu máy tôi có vấn đề gì không, mà khi đặt con trỏ vào TextBox, bấm nút TAB 2 lần thì nó bị như thế này (xem hình). Các bạn thử test xem sao.

songdonggun Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Hoàng Trọng Nghĩa
    Không hiểu máy tôi có vấn đề gì không, mà khi đặt con trỏ vào TextBox, bấm nút TAB 2 lần thì nó bị như thế này (xem hình). Các bạn thử test xem sao.
    Ồ! của em cũng bị như của anh Nghĩa, nhấn Tab 2 lần thì báo lỗi như trên.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối