Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20

Chủ đề: Hỏi cách xóa các ô trắng không dùng đến trong excel

sonled Guest
    Trích dẫn Gửi bởi dsan
    Làm sao chọn đến cột cuối vậy bác, cột trong Excel là vô tận mà?mà cái kia nó xoá cả tên cột
    Làm gì có chuyện "cột trong Excel là vô tận" vậy bạn, nó có giới hạn chứ, và giới hạn này tùy thuộc vào phiên bản Excel.
    Để chọn từ cột M đến cột cuối, bạn chọn cột M, sau đó nhấn một số lần tổ hợp phím Ctrl+Shift+mũi tên phải là được. Còn cái vụ bạn nói "xóa cả tên cột" thì thực ra là không phải như vậy mà chỉ là ẩn nó đi thôi.

phamhuanmnko Guest
    Trích dẫn Gửi bởi nghiaphuc
    Làm gì có chuyện "cột trong Excel là vô tận" vậy bạn, nó có giới hạn chứ, và giới hạn này tùy thuộc vào phiên bản Excel.
    Để chọn từ cột M đến cột cuối, bạn chọn cột M, sau đó nhấn một số lần tổ hợp phím Ctrl+Shift+mũi tên phải là được. Còn cái vụ bạn nói "xóa cả tên cột" thì thực ra là không phải như vậy mà chỉ là ẩn nó đi thôi.
    Mình chọn sang bên phải thì nó chỉ được vài cột thôi.
    Mình muốn ẩn đi như file mẫu này được không?

kimthua33 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi dsan
    ...........................................
    Mình muốn ẩn đi như file mẫu này được không?
    Bạn thao tác như sau:

Vào FILE > Options, cửa sổ Excel Options hiện ra, khung nhìn bên trái chọn Advanced, khung nhìn bên phải tìm và bỏ dấu chọn tuần tự vào các mục sau:
    - Show sheet tabs (làm ẩn hiện sheet tab bên dưới).
    - Show row and column headers (làm ẩn hiện tiêu đề cột và dòng).
    - Show gridlines ((làm ẩn hiện lưới của bảng tính).
    Sau đó chọn cột, dòng muốn ẩn hoặc HOME tìm Theme Colors để tô màu (do tác giả Protect Sheet nên bạn không thực hiện được công đoạn này). Bạn muốn Unprotect Sheet thì đọc bài (của Trần Thanh Phong) ở Link sau:

http://www.giaiphapexcel.com/forum/c...-is-unviewable

hathuan Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Lê Duy Thương
    Cần gì làm vậy cho phức tạp . Tôi rất tôn trọng người đã làm ra file mẫu đó, tức là webkynang.vn.
    Tôi rất ấn tượng với cách thiết kế bảng tính kết hợp với hyperlink rất đẹp.Tôi rất thích
    Về khóa VBA chẳng qua là tác giả không muốn cho người dùng bẻ khóa bằng code thôi.
    Trong file toàn là công thức thông thường và name.
    Vì tôn trọng tác giả nên chúng ta hãy ngừng giúp đỡ bạn dsan ở topic này nha anh be09.
    Mình rất thích file này, nên đang cố gắng tự mình làm 1 file giống như vậy. Có nhiều phần mình phải hỏi mới làm giống được như file mẫu. Mình không up file nên để nhờ các bác bẻ khóa, vì mình hoàn toàn hiểu về bản quyền của tác giả. Và mình cũng rất tôn trọng tác giả. Nhưng theo như lời bạn nói mọi người ngừng giúp đỡ mình, thì mình hoàn toàn không hiểu mình đã sai ở cái gì, Mình không được quyền tìm cách làm theo mẫu của người khác à?

nhuquynh Guest
    Cần gì làm vậy cho phức tạp . .................
    Về khóa VBA chẳng qua là tác giả không muốn cho người dùng bẻ ................
    Vì tôn trọng tác giả nên chúng ta hãy ngừng giúp đỡ bạn dsan ở topic này nha anh be09.
    Cái File trên, trước đây anh cũng đã đọc và có ý kiến về bài viết đó rồi, nói chung nó chẳng có gì cả (giống như em nêu).

Ở bài viết này, anh chỉ hướng dẫn những cái chung và cơ bản nhất của Excel.

Vì tôn trọng File của tác giả (có pass) nên anh cũng không hướng dẫn chi tiết về cách làm của File đó.

Còn bài viết của Trần Thanh Phong đã phổ biến cụ thể lên diễn đàn, anh chỉ dẫn Link đến để các thành viên tham khảo, chứ anh không hướng dẫn cụ thể việc phá Pass nên không có vấn đề gì là vi phạm nội quy.

sock123 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi dsan
    Mình rất thích file này, nên đang cố gắng tự mình làm 1 file giống như vậy. Có nhiều phần mình phải hỏi mới làm giống được như file mẫu. Mình không up file nên để nhờ các bác bẻ khóa, vì mình hoàn toàn hiểu về bản quyền của tác giả. Và mình cũng rất tôn trọng tác giả. Nhưng theo như lời bạn nói mọi người ngừng giúp đỡ mình, thì mình hoàn toàn không hiểu mình đã sai ở cái gì, Mình không được quyền tìm cách làm theo mẫu của người khác à?
    Bạn hoàn toàn có thể sử dụng file đó mà. Cứ nhập dữ liệu vào theo hướng dẫn là ok
    nếu bạn muốn làm 1 file theo ý bạn thì bạn cứ làm đi bí đến đâu đưa lên đây chúng tôi sẽ giúp OK?

baloenglish.2015 Guest
    Bạn hoàn toàn có thể sử dụng file đó mà. Cứ nhập dữ liệu vào theo hướng dẫn là ok
    nếu bạn muốn làm 1 file theo ý bạn thì bạn cứ làm đi bí đến đâu đưa lên đây chúng tôi sẽ giúp OK?
    File đó không phù hợp với hàng của mình,nên mình đã tự làm đc file phù hợp với nhu cầu của mình rồi, chỉ còn đến phần trình bày, mình muốn các cột, các dòng nó biến mất tương tự như file mẫu thôi.

thanhtanland Guest
    Trích dẫn Gửi bởi dsan
    File đó không phù hợp với hàng của mình,nên mình đã tự làm đc file phù hợp với nhu cầu của mình rồi, chỉ còn đến phần trình bày, mình muốn các cột, các dòng nó biến mất tương tự như file mẫu thôi.
    Vậy khâu trình bày bạn đã làm được chưa? Nếu theo đúng như file mẫu thì thực ra họ chẳng ẩn cột đi mà chỉ là bỏ tiêu đề cột/hàng (Headers) và lưới trên bảng (Gridlines), sau đó là tô nền cho vùng bên ngoài. Tiếp theo là điều chỉnh thuộc tính ScrollArea của sheet, còn mấy cái ô mà khi chọn sẽ xuất hiện cái khung màu vàng ấy thì thực chất là Data Validation (bạn copy ô này sang 1 sheet mới và tự tìm hiểu sẽ thấy).

Tóm lại, để trình bày như file mẫu, bạn cần làm một số vấn đề sau:
    1. Chọn tab View để bỏ Headings và Gridlines
    2. Tô nền cho vùng bên ngoài (riêng cái này thì tôi thấy dở ẹc)
    3. Sử dụng Data Validation để tạo Input message.
    4. Nhấn Alt+F11 để vào cửa sổ VBE, chọn sheet và sửa thuộc tính ScrollArea của sheet.

Vậy là xong.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Bạn thao tác như sau:

Vào FILE > Options, cửa sổ Excel Options hiện ra, khung nhìn bên trái chọn Advanced, khung nhìn bên phải tìm và bỏ dấu chọn tuần tự vào các mục sau:
    - Show sheet tabs (làm ẩn hiện sheet tab bên dưới).
    - Show row and column headers (làm ẩn hiện tiêu đề cột và dòng).
    - Show gridlines ((làm ẩn hiện lưới của bảng tính).
    Sau đó chọn cột, dòng muốn ẩn hoặc HOME tìm Theme Colors để tô màu (do tác giả Protect Sheet nên bạn không thực hiện được công đoạn này). Bạn muốn Unprotect Sheet thì đọc bài (của Trần Thanh Phong) ở Link sau:

http://www.giaiphapexcel.com/forum/c...-is-unviewable
    Cần gì làm vậy cho phức tạp . Tôi rất tôn trọng người đã làm ra file mẫu đó, tức là webkynang.vn.
    Tôi rất ấn tượng với cách thiết kế bảng tính kết hợp với hyperlink rất đẹp.Tôi rất thích
    Về khóa VBA chẳng qua là tác giả không muốn cho người dùng bẻ khóa bằng code thôi.
    Trong file toàn là công thức thông thường và name.

Trích dẫn Gửi bởi nghiaphuc
    Vậy khâu trình bày bạn đã làm được chưa? Nếu theo đúng như file mẫu thì thực ra họ chẳng ẩn cột đi mà chỉ là bỏ tiêu đề cột/hàng (Headers) và lưới trên bảng (Gridlines), sau đó là tô nền cho vùng bên ngoài. Tiếp theo là điều chỉnh thuộc tính ScrollArea của sheet, còn mấy cái ô mà khi chọn sẽ xuất hiện cái khung màu vàng ấy thì thực chất là Data Validation (bạn copy ô này sang 1 sheet mới và tự tìm hiểu sẽ thấy).

Tóm lại, để trình bày như file mẫu, bạn cần làm một số vấn đề sau:
    1. Chọn tab View để bỏ Headings và Gridlines
    2. Tô nền cho vùng bên ngoài (riêng cái này thì tôi thấy dở ẹc)
    3. Sử dụng Data Validation để tạo Input message.
    4. Nhấn Alt+F11 để vào cửa sổ VBE, chọn sheet và sửa thuộc tính ScrollArea của sheet.

Vậy là xong.
    Cám ơn bạn, mục số 1 chính là cái mình cần hỏi. Cám ơn rất nhiều!

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12