Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Chủ đề: Kết hợp pivot và subtotal để đếm không trùng???

huongnguyen123 Guest

Kết hợp pivot và subtotal để đếm không trùng???

Chào các bạn. Mình là mem mới và đã tìm hiểu các bài với chủ đề "đếm ko trùng" nhưng chưa tìm thấy bài nào có trường hợp giống như mình nên đành phải viết lại topic để hỏi. Hiện mình có 1 bảng tính với 2 cột:

Cột 1 Cột 2
    A 1
    A 2
    A 1
    B 1
    B 1
    B 1
    ...
    Bảng có rất nhiều các giá trị ở cột 1 và mình muốn đếm các giá trị không trùng ở cột 2. Hiện, mình đang filter từng giá trị cột 1 và dùng "remove duplicate" cột 2, sau đó chạy pivot table để đếm. Nhưng nếu bảng có hàng nghìn giá trị ở cột 1 thì dùng cách này ko ổn. Vậy có bạn nào giúp mình với. Cảm ơn nhiều.

gaunhoiboom Guest
    Dùng Pivot table cho toàn bảng:
    kéo thả cả 2 cột A và B vào Row
    Kéo cột A vào Data

linhphukientaythuc Guest
    dạ, em quên k refresh, đã làm được rùi, cảm ơn ptm0412 nhiều!

hailong Guest
    Theo cách tôi nói ở trên, Pivot table đếm tất cả (có trùng), nhưng đếm riêng cho từng giá trị không trùng.
    Muốn đếm xem có bao nhiêu giá trị không trùng thì cũng có cách. Nhưng trước tiên bạn đưa file mẫu 3 nhóm A, B, C như bài 1, đồng thời tự tạo 1 bảng kết quả cho tôi xem bạn muốn gì.

honganh Guest
    Mình gửi file đính kèm nhé. Trong đó ghi chi tiết bảng mẫu (1 phần) và kết quả mong muốn. Xem giúp mình nhé. Tks bạn.

quy263 Guest
    Làm thử xem sao:

1. Công thức mảng
    =SUM(1/COUNTIF(C2:C13,C2:C13))

2. Pivot table

samsungware Guest
    Đúng là sử dụng cách pivot trong file bạn gửi thì ra đúng yêu cầu mình cần. J Nhưng mình rất muốn hỏi bạn logic để thực hiện theo cách này (khi phải kết hợp 2 cột x&y lại thành cột z và dùng hàm đếm giá trị z ở cột t). Để mà tư duy và nghĩ ra thì ko thể được. Cảm ơn bạn rất nhiều.

votantai Guest
    cho mình hỏi chút, mình muốn đếm xem trong 1 năm khách hàng A mua hàng trong bao nhiêu lần ( mỗi lần mua nhiều mặt hàng) thì cách làm như thế nào trong pivot table. cảm ơn nhiều.

phu1 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Huyn Park
    Đúng là sử dụng cách pivot trong file bạn gửi thì ra đúng yêu cầu mình cần. J Nhưng mình rất muốn hỏi bạn logic để thực hiện theo cách này (khi phải kết hợp 2 cột x&y lại thành cột z và dùng hàm đếm giá trị z ở cột t). Để mà tư duy và nghĩ ra thì ko thể được. Cảm ơn bạn rất nhiều.
    nếu đếm riêng X hoặc riêng Y thì bị trùng rất nhiều, nên phải nối lại
    Nối lại rồi nếu đếm chỉ được kết quả giống như pivot đếm cột X
    Công thức T để đổi dòng đầu tiên thành 1, các dòng sau đổi thành 0. Sum chỉ là 1.

Logic nó nằm trong đầu, và ứng biến, chỉ có thể giải thích từng trường hợp cụ thể được, chứ không truyền hết được.

Gởi Hanh LT,
    Có file mẫu thì làm được

Nhờ chỉ giúp, Cảm ơn nhiều
    PIVOT TABLE.rar

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối