Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Chủ đề: vẽ biểu đồ khoáng cách chính xác trên trục X

rickyson280287 Guest

bichphuong Guest
    Bạn vẽ biểu đồ bình thường với dạng XY Scater sau đó thêm 1 Series với giá trị X là hàng năm còn giá trị Y tương ứng là 1 hàng giá trị 0. Vậy là bạn đã có 1 biểu đồ như ý

bacnv Guest
    Không cần thêm serie, chỉ cần set lại min và max của trục hoành

hoangvchung Guest
    Mình đã làm được rồi, Cảm ơn bạn rất nhiều.

Qua hướng dẫn của bạn, mình cũng đã giải được bài toán vẽ mặt cắt thung lũng sông theo các kết quả đo đạc. Mình up kèm lên đây để cùng chia sẻ với mọi người.

Có thể giúp mình giải tiếp bài toán: Vẽ biểu đồ tương quan nhiệt ẩm được không (hình dưới)

kimtan11022015 Guest
    Trong biểu đồ tương quan nhiệt ẩm, quan hệ giữa nhiệt độ (T) và lượng mưa (P) theo công thức: P=2T. Ngoài ra, khi lượng mưa >100mm, thì phải vẽ phi tỷ lệ (tăng gấp 10 lần khoảng <100mm).

Mình đã thể dùng biểu đồ logarit nhưng không thành công, các hàm quan hệ không thể hiện được.

Cảm ơn Pro ptm0412 rất nhiều!

Không cần thêm serie, chỉ cần set lại min và max của trục hoành

Nếu như vậy sẽ không thể chỉnh chính xác năm được, nó sẽ như thế này:

Nếu cho trục Y giả định bằng 0 qua tất cả các năm, khi add data label chọn giá trị trục X sẽ được biểu đồ chuẩn xác

mewevn Guest
    Biểu đồ bài 1: Đúng là set min max xong phải vẽ serie trục giả

Biểu đồ tương quan nhiệt độ và lượng mưa:
    1. vẽ với trục logarith cũng được

2. Vẽ thông thường:
    Tạo serie phụ
    Tạo serie trục giả
    Dùng XY Chart Labeler gán label giả.

Tuy nhiên tôi chả thấy chỗ nào P = 2T. Vẽ theo hình mẫu thôi. Mà hình mẫu thì lượng mưa >100 thì bằng 1/10, chứ đâu phải tăng gấp 10 lần.

phuongdtn Guest
    Sử dụng phương pháp vẽ của bạn, mình đã dùng các công cụ thủ công để hoàn chỉnh biểu đồ tương quan nhiệt - ẩm (theo phương pháp của Gaussen - Walter), kết quả như sau:

Có gì chưa chuẩn, mong được chỉ giáo thêm. Cảm ơn bạn!

hoangvs Guest
    Sao bạn không đưa file excel đã vẽ lên cho mọi người xem?
    Tôi độ chừng bạn đã dùng Error bar, serie phụ, Autoshape (arrow), và vài thứ nữa. Còn việc tô màu giữa 3 đường Scatter khá phức tạp: http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...5194#post85194

sondongho83 Guest
    Cảm ơn ptm0412 rất nhiều vì sự giúp đỡ của bạn!

Thực ra đây là một biểu đồ tương quan rất phức tạp. Trong đó, yêu cầu đầu tiên là quan hệ P=2T. Ở đây bạn đã sử dụng trục giả và giá trị của trục giả, cái đố đã giải quyết được. Sự đan cắt giữa p và T đã thể hiện rõ.

Trong biểu đồ gốc, các miền kí hiệu nét chấm là khô và khô hạn, miền nét chải dọc là ẩm, miền đen đậm là thừa ẩm. Nếu gióng xuống theo trục X ta có thể biết khoảng thời gian khô, ẩm và độ dài, mức độ khô ẩm nữa.
    Theo mình nghĩ chắc họ dùng phần mềm chuyên nghiệp hoặc AutoCad để vẽ thôi.
    Trong hình mình dùng Word để vẽ thủ công.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối