Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Đếm số mặt hàng có điều kiện về mã hàng, không trùng lặp

laptopthoithuong Guest

Đếm số mặt hàng có điều kiện về mã hàng, không trùng lặp

Mình muốn đếm tổng sổ mặt hàng theo 4 ký tự đầu tiên của mã hàng và số mặt hàng đã bán hết dựa vào % bán ra.
    Nghĩ mãi không ra cách tính sao cho nhanh, Xin nhờ các cao thủ chỉ giáo.[IMG]images/smilies/a01.gif[/IMG]

mrtrong181 Guest
    1.

Mã:
    =sumproduct((left($b$2:$b$15,4)="x145")/countif($b$2:$b$15,$b$2:$b$15))
    2.
    Mã:
    =COUNTIF($D$2:$D$15,1)

thuthao813 Guest
    Thật là thần thánh[IMG]images/smilies/a01.gif[/IMG] cảm ơn bạn khuongvietphong nhé hjhj

Bây giờ mà mình muốn đếm số mặt hàng bán hết( đạt 100% ở cột D) nhưng thêm điều kiện nữa là những mặt hàng này phải có 4 chữ cái đầu là "X145" thì phải làm như thế nào hả bạn? tức là muốn đếm số mặt hàng X145 bán hết ấy.

niemvuics Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vitinhvnbmt
    Thật là thần thánh[IMG]images/smilies/a01.gif[/IMG] cảm ơn bạn khuongvietphong nhé hjhj

Bây giờ mà mình muốn đếm số mặt hàng bán hết( đạt 100% ở cột D) nhưng thêm điều kiện nữa là những mặt hàng này phải có 4 chữ cái đầu là "X145" thì phải làm như thế nào hả bạn? tức là muốn đếm số mặt hàng X145 bán hết ấy.
    Đếm 2 điều kiện thì: COUNTIFS (nếu dùng Excel 2007 trở về sau) hoặc SUMPRODUCT (cho mọi phiên bản Excel)
    Cứ thử xem sao

mrtho88hnn Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ndu96081631
    Đếm 2 điều kiện thì: COUNTIFS (nếu dùng Excel 2007 trở về sau) hoặc SUMPRODUCT (cho mọi phiên bản Excel)
    Cứ thử xem sao
    cụ thể thì như thế nào hả bạn? mình gà lắm, bạn hướng dẫn cụ thể luôn đi[IMG]images/smilies/a44.gif[/IMG]

sangodatthanh1 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi khuongvietphong
    Bạn có thể dùng CT:

<div class="bbcode_container">
    <div class="bbcode_description">PHP Code:
    </div>
    </div>
    </div>
    cảm ơn bạn nhiều [IMG]images/smilies/a01.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi vitinhvnbmt
    cụ thể thì như thế nào hả bạn? mình gà lắm, bạn hướng dẫn cụ thể luôn đi[IMG]images/smilies/a44.gif[/IMG]
    Bạn có thể dùng CT:

Mã nguồn PHP:
    =COUNTIFS(D2:D15,1,B2:B15,"X145*")