Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Cách tạo danh mục hàng theo vần ABC

ken_tt Guest

Mình thấy thực chất đề bài của bạn dùng vlookup vẫn dùng được mà. Mỗi tội các cột ở các vần (A, B, C) bạn phải thay đổi lại thôi. Bạn phải dùng thêm cột nữa để tạo mã đơn hàng trước cột "Tên hàng". Ví dụ tại B6=LEFT(C6;1) để lấy mã hàng là A, B, C. Tốt nhất nếu có thể bạn làm theo pivot đi cho nó tiện.

totinhte Guest
    Trích dẫn Gửi bởi thanhliem528533
    Gởi các anh chi và các bạn diễn dàn GPE xin giúp mình lập hàm để tổng hợp dữ liệu như file đính kèm, mình thử tạo bằng VLOOKUP nhưng không được. Xin diễn đàn GPE giúp giùm xin cảm ơn.
    Hàm thì làm hổng nỗi. VBA được không?
    Enable Macros khi mở file, bấm nút 1 phát là xong.

thanducha Guest
    cám ơn bạn rất nhiều mình sẽ tìm hiểu pivot để học hỏi thêm, chân thành cảm ơn bạn

trungthanhmu93 Guest
    Nếu thích sử dụng hàm thì dùng sau cho ô C6 (nhơs kết thúc nhập Ctrl+Shift+Enter)

Mã:
    =SUM(('bang danh muc abc'!$B$6:$BB$17=B6)*IF(ISNUMBER('bang danh muc abc'!$C$6:$BC$17),'bang danh muc abc'!$C$6:$BC$17,0))
    với điều kiện, các số liệu tra cứu tên hàng A1,A2,... là duy nhất, và cột B ở sheet Tong danh muc... đã có sẵn

Hardion Guest
    Trích dẫn Gửi bởi MuaBuiRoi
    Nếu thích sử dụng hàm thì dùng sau cho ô C6 (nhơs kết thúc nhập Ctrl+Shift+Enter)

<div class="bbcode_container">
    <div class="bbcode_description">Code:
    </div>
    </div>
    Mình cám ơn bạn, nhưng mình vẫn chưa rõ ý của bạn, mình làm mà vẫn sai nè

Bài này nên chơi code. Nếu bạn muốn giải trí thì chơi thử công thức như sau
    -------------
    Các thao tác

1. Bạn chọn sheet "bang danh muc abc". Và đặt các name
    data

Mã:
    =$A$6:$BC$100
    Arr

Mã:
    =IF(ISODD(COLUMN(data))+(data="");"";COLUMN(data)*10^6+ROW(data)-ROW(!$A$6)+1)
    2. Công thức cho B6 trên sheet TONG DANH MUC ABC

Mã:
    =INDEX(data;MOD(SMALL(Arr;ROWS($1:1));10^6);INT(SMALL(Arr;ROWS($1:1))/10^6)+COLUMNS($A:A)-1)
    Kéo sang tới cột C và kéo xuống tới khi gặp lỗi.

3. Hiện thời tôi xét bảng có 100 dòng. Nếu dữ liệu không có nhiều dòng như thế thì sửa lại để công thức chạy nhanh hơn. Hiện tại bảng bắt đầu từ dòng 6 ($A$6:$BC$100). Nếu dữ liệu thực bắt đầu từ dòng khác thì phải sửa cả xanh xanh.

4. Công thức trên không lợi dụng "tính chất" là các mã trong mỗi cột là A, B, C. Nói cách khác nó là công thức tổng quát. Trong các cột bạn có thể có những mã bất kỳ.

kysybongdemictu Guest
    Chắc bạn quên bấm Ctrl+shift+enter sau khi nhập công thức (thay vì kết thúc enter thường)

Nhưng công thức sau cho gọn hơn

tai ô C6 sheet kết quả có công thức

Mã nguồn PHP:
    =VLOOKUP(B6,OFFSET('bang danh muc abc'!$B$5:$C$5000,1,MATCH(LEFT(B6),'bang danh muc abc'!$B$5:$BC$5,0)-1),2,0)  

chutichht Guest
    chào anh chi
    Anh ơi sao em làm như cách anh hướng dãn. sau khi đóng excell lại và khi mở ra thì báo lổi #VALUE! là sao vậy anh. anh xem file và hình ảnh đính kèm xem em bị lỗi gì hok hiểu.
    cám ơn anh mong anh chỉ giúp

nhathp1991 Guest
    chào anh chi
    Anh ơi sao em làm như cách anh hướng dãn. sau khi đóng excell lại và khi mở ra thì báo lổi #VALUE! là sao vậy anh. anh xem file và hình ảnh đính kèm xem em bị lỗi gì hok hiểu.
    cám ơn anh mong anh chỉ giúp
    Ái da! 2 năm mới thắc mắc, mà cũng không biết thắc mắc với ai, bài nào.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối