Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 70

Chủ đề: Kết nối giữa các file Excel bằng ADODC.

Kết nối giữa các file Excel bằng ADODC.

Mình đã cùng Thu Nghi và Challenge98 thảo luận về vấn đề kết nối và trích rút dữ liệu giữa các File Excel. Có rất nhiều cách, nhưng ADODC cũng là 1 cách khá hay. Nhưng rồi kết quả cũng quên đi.
    Trong thực tế có rất nhiều người hỏi về vấn đề này, vậy mình Post lên đây file ví dụ để các bạn tham khảo và mở rộng cho chương trình khi cần thiết. Đây là ví dụ đơn giản nhất có thể nên cũng là dễ hiểu với các bạn mới vọc. Hy vọng các bạn tìm được điều gì đó ở ví dụ này.
    (Lưu ý: Khởi bằng ZMain)

Hic, tôi không hiểu lắm. Khi bật file cuối cùng để chạy thì toàn báo lỗi nên vẫn chưa biết file này để làm gì.

vanthinh1088 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi pomete
    Hic, tôi không hiểu lắm. Khi bật file cuối cùng để chạy thì toàn báo lỗi nên vẫn chưa biết file này để làm gì.
    Có khi do bạn chưa khai báo biến MyPath
    Nên thêm
    Dim MyPath as String

Form nằm ở file ZMain, mở file này để mở form.
    Bạn phải giải nén ra ổ đĩa chứ chạy trưc tiếp từ mạng sẽ lỗi không thấy các fỉle trừ file gốc( Tất nhiên mở vẫn có kết quả).
    Trường hợp lỗi nữa là bạn chọn file bất kỳ không có cấu trúc dữ liệu dạng bảng hoặc không có sheet tên là sheet1.

gamevui5k Guest
    Em chạy thì báo lỗi tại dòng
    Set cnEx = New ADODB.Connection

Bác giải thích giúp em nhé

lamchuong95 Guest
    To zazabovn: Bạn vào tools--Reference--Chọn Microsoft ActiveX Data Ojects 2.0...và Visual Basic for App...

Cảm ơn sealand Càng học hỏi càng thấy hay và bổ ích để nâng cao kiến thức nhưng mình vẫn còn gà lắm chưa hiểu gì về cái món ADODC này xin mọi người chỉ giáo . mọi người cùng trao đổi về sử dụng ADODC nhé để kết nối dữ liệu nhé.
    Mình search trên diễn đàn có thấy tài liệu về ADO nhưng không tải được http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...ead.php?t=3561 . Ai có tài liệu này cho mình xin với.
    Cho mình hỏi là nó có thể đưa ra hộp thoại chọn dữ liệu sau đó khi nào mình gọi nó mới tự động kết nối không? ví dụ như khi nạp xong nhấn Enter ở cột A sheet1 thì hiện lisview?

capquangvnpt24h Guest
    To Pomete: Đến 90% dạng lỗi này là do VBA của bạn có khai Option Explicit trên đầu. Như vậy tất cả các biến không được khai báo tường minh trước khi dùng đều báo lỗi.

Để chạy, tạm thời bạn xóa dòng Option Explicit hoặc sử lý như sau:
    Menu Tools--Option--Thẻ Edit: Xóa dấu kiểm ở dòng Require Variable Declaration

peranvu Guest
    Cho mình hỏi cái theo như ebook của bác levanduyet có đoạn

Bởi vì bây giờ người ta thường đề cập đến ADO.NET chứ ai lại giới thiệu về cái ADO cũ rích này. Sau khi tham khảo, tôi thấy vẫn nhiều người dùng các phiên bản cũ từ Excel 2003 trở về trước(**). Thế nên tôi quyết định chỉnh sửa lại những gì tôi đã viết về ADO, và thêm một số nội dung quan trọng khác để giới thiệu đến các bạn yêu thích lập trình VBA-Excel.
    Thì có phải là ADO chỉ chạy cho Excel 2003 trở về trước phải không?

Sao vậy được, đừng nghĩ VB.NET đã ăn đứt được VB trước đây. Bạn thấy đấy Macro4 của Exc so với VBA ra sao? Vậy mà nó vẫn có chỗ đứng của nó. Đừng nghĩ cái gì mới cũng hơn tất cả. Hiện mình vẫn dùng Off 2003 chưa thể chấp nhận Off2007. Các ứng dụng VB cũ vẫn tồn tại đó thôi. Thậm chí, Foxpro 2.6 cũng vẫn còn chứ bộ.

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối