Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: vba và matlab

nhq1993 Guest

vba và matlab

Cho em hỏi xíu về vba và matlab:

Sau 1 thời gian lập trình vba trong excel và matlab, em thấy vba trong excel có tính thực dụng cao nhưng về mặt toán học thì ko được mạnh như matlab, vd như giải phương trình bậc cao hay phương trình vi phân, các phép tính ma trận, ma trận nghịch đảo.....

Vậy các anh cho em hỏi là có cách nào liên kết giữa matlab và vba trong excel ko? vd như lập trình vba trong excel nhưng có thể gọi được 1 số hàm tính toán trong matlab(slove,vẽ pt 3d....). em ngĩ nếu liên kết được sẽ phát huy sức mạnh của vba trong lập trình và tính toán.

Tks các anh đã đọc, mong các anh chỉ bảo thêm

angel1510 Guest
    Ai da! Liên kết phần mềm sao? Đề thế này e rằng hơi cao cho mọi người đó. Phần mềm Matlab là chuyên dụng để xử lý toán học. Nó lưu trữ một khối lượng rất lớn các thuật giải toán đủ mọi thứ luôn. Yêu cầu này e rằng phải khai thác bộ thư viện đó. Không biết tác giả phần mềm có đồng ý không nữa?
    Nếu bạn đã giỏi VBA rồi thì hãy thử nghĩ ra cách viết các thuật toán để giải quyết như trình Matlab thử xem. Còn việc vẽ đồ thị thì dùng Matlab cho tiện.
    Nếu có nghĩ ra thuật toán nào hay thì gửi lên GPE để chúng ta cùng đóng góp xây dựng 1 chương trình MatlabExcel của riêng Việt Nam nha. Mục đích là giúp các bạn thao tác trên mã nguồn mở cùng xây dựng và phát huy thôi.
    Chúc bạn thành công.
    Thân