Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 16 của 16

Chủ đề: xin giúp đỡ chặn code tự động chạy khi không cần thiết

lamminh1808 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Hau151978
    Ý bác Hải Yến chửi ở đây nghĩa là code báo lỗi chứ không ai chửi cả. Câu lệnh gây chậm là Application.Volatile, bạn thử bỏ đi xem được không? Nếu không, code trên là của "người mà ai cũng biết là ai đấy", bạn thử nhờ trực tiếp xem.
    cảm ơn bác. bỏ đi thì nó vẫn chạy tiếp tục vẫn quất cái code đó ít nhất là 3 lần rồi mới chạy tiếp. nên chả biết sao.

Trích dẫn Gửi bởi hpkhuong
    Chắc bạn cũng như tôi, hay ai đó khác,............và bữa giờ có xem qua, và tham gia 1 số topic của bạn, và thẳng thắng góp ý với bạn là:
    1. Đã lập topic ..........thì ý chính ở đây là: 1 là chia sẽ, 2 là nhờ trợ giúp, ........3 trở lên có thể cái gì đó khác (ta không bàn)
    2. Trường hợp của bạn ở đây là nhờ giúp.............
    3. Cho dù bạn có tự viết, hay bạn copy của ai đó trên GPE...............thì làm sao người khác biết bạn là bạn đi copy hay bạn viết.......... Hơn ai hết bạn là người rõ nhất!
    4. Và hôm giờ theo gõi topic của bạn...........thấy bạn có thái độ rất kỳ cục..........(đại khái là........mình biết mà còn hỏi làm gì, .hay gì gì đó...........)
    http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...80n-hi%CC%80nh
    5. Đôi khi những ý đó là do bạn tính thẳng nên nói ngay.............nhưng như vậy sẽ làm cho ai đó (ai đó tham gia topic của bạn) sẽ có ác cảm,.........và chắc rằng họ sẽ bye bye bạn & không giúp bạn nữa........

Cho nên dù người ta nói gì.......thì mình cũng cẩn trọng...........và mình không biết mới đi nhờ giúp nên cho dù thế nào đi nũa cũng nhẹ nhàng và tôn trọng ai đó thì sẽ được trợ giúp & cho dù nó có làm mình khó chịu tí xíu![IMG]images/smilies/a01.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a01.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a01.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a01.gif[/IMG]

Chúc bạn thành công! mai mắn!
    cảm ơn góp ý của bạn nha. nói thật là mình không biết ăn nói, nghĩ sao nói vậy. lời thật mất lòng mà bác. sẽ cố gắng chỉnh sửa lại câu cú cho lịch sự.
    bởi thế nên mấy câu hỏi của mình viết lằng nhằng mà có 1 nội dung à, nên người đọc có thể hơi khó hiểu. xin chân thành xin lỗi. mong mấy bác cố gắng hiểu và giúp mấy vấn đề của mình. chứ chạy chậm thế này thì in nguyên hạng mục chắc lâu chết.

thanhsrshnet Guest
    Mã nguồn PHP:
    Option ExplicitFunction CommPic(Pic As String, Cel As Range) As String 'CHENANH '1 On Error Resume Next Application.ScreenUpdating = False Dim mRng As Range 'On Error Resume Next ' 'Cau Lenh Này Là Thùa Vì Tren Da Có' Application.Volatile Cel(1, 1).Comment.Delete 'Cau Lenh Này Se Khong Bao Giò Duoc Thuc Hien Trong 1 Hàm Nguòi Dùng'If Cel(1, 1).Comment Is Nothing Then Cel(1, 1).AddCommentCel(1, 1).Comment.Text vbLfSet mRng = Cel(1, 1).MergeAreaIf mRng Is Nothing Then Set mRng = Cel(1, 1)With Cel(1, 1).Comment.Shape .Shadow.Visible = msoFalse .Line.Visible = msoFalse .AutoShapeType = msoShapeRectangle .Left = mRng.Left: .Top = mRng.Top: .Visible = True .Width = mRng.Width: .Height = mRng.Height .Fill.UserPicture Pic End With Application.ScreenUpdating = True On Error GoTo 0 End Function  
    Nhưng nhờ có lệnh mang số 1 mà nó sẽ bỏ qua các câu lệnh sai & tiếp tục đi đến câu lệnh không sai nào đó bên dưới.

Tóm lại bạn chả thể nào thực hiện hàm người dùng này vô đâu cả; & sự có mặt của nó trong các trang tính chỉ làm bạn hao fí thời gian mà thôi.

zmyr0893 Guest

Thi đó là file gốc đó bác. file để có dữ liệu điền vào chỉ là số liệu thép với khối lượng bê tông thôi.
    Theo mình thì 1 file CSDL gồm 3 fần chính

a.) Dữ liệu đầu vào
    b.) Các trang fụ trợ dùng để nhập liệu, chỉnh sửa dữ liệu, thay mới hay xóa dữ liệu cũ;
    c.) Các báo cáo (dể in ra hay để xem mà thôi)

Trong các fần đó, chỉ các trang liên quan đến c.) mới cần định dạng, diêm dúa cho bắt mắt; Các trang cón lại, nhất là các trang dữ liệu càng thô càng tốt
    Thô cỡ này nè:
    Dòng đầu là tên các trường; Tên các trường không nên có dấu tiếng Việt, Nên viết liền; Ví dụ như:
    [Ng_Sinh], [NgVoCQ], [Dien_Giai], [NoiCuTru],. . . . .
    (Cái này là do tiếng Việt nước ta đang mạnh ai nấy xài nên fải làm vậy)

Mình không tưởng tượng nổi:
    Các trang tính chứa dữ liệu lại fải dịnh dạng lại cứ mỗi lần mở nó ra(!)
    Thậm chí ta không nên trực tiếp làm viec với nó nữa kia, làm việc với CSDL thông qua các form fụ trợ ngõ hầu giảm thiểu rủi ro cho CSDL đáng quí của bạn.

CSDL của bạn giờ thực sự chả biết bắt đầu từ đâu nữa.
    Nếu bạn vẫn giữ í tưởng xậy dựng CSDL như vậy thì chúng ta tạm biệt nhau đi thì hơn!

datxanhmb81 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ChanhTQ@
    Theo mình thì 1 file CSDL gồm 3 fần chính

a.) Dữ liệu đầu vào
    b.) Các trang fụ trợ dùng để nhập liệu, chỉnh sửa dữ liệu, thay mới hay xóa dữ liệu cũ;
    c.) Các báo cáo (dể in ra hay để xem mà thôi)

Trong các fần đó, chỉ các trang liên quan đến c.) mới cần định dạng, diêm dúa cho bắt mắt; Các trang cón lại, nhất là các trang dữ liệu càng thô càng tốt
    Thô cỡ này nè:
    Dòng đầu là tên các trường; Tên các trường không nên có dấu tiếng Việt, Nên viết liền; Ví dụ như:
    [Ng_Sinh], [NgVoCQ], [Dien_Giai], [NoiCuTru],. . . . .
    (Cái này là do tiếng Việt nước ta đang mạnh ai nấy xài nên fải làm vậy)

Mình không tưởng tượng nổi:
    Các trang tính chứa dữ liệu lại fải dịnh dạng lại cứ mỗi lần mở nó ra(!)
    Thậm chí ta không nên trực tiếp làm viec với nó nữa kia, làm việc với CSDL thông qua các form fụ trợ ngõ hầu giảm thiểu rủi ro cho CSDL đáng quí của bạn.

CSDL của bạn giờ thực sự chả biết bắt đầu từ đâu nữa.
    Nếu bạn vẫn giữ í tưởng xậy dựng CSDL như vậy thì chúng ta tạm biệt nhau đi thì hơn!
    vẫn chưa hiểu cho lắm. thì trong file đó là có cả phần a.) b.) c.) của bác luôn ấy. phần a.) là mấy trang SoLieu..... đó bác. cũng tiên quyết là b.) luôn. còn c.) là mấy sheet viết tắt chữ in hoa không ấy.
    nếu file lằng nhằng thì bác có thể góp ý hướng đi để làm file tốt hơn được không bác? hướng của mình thì là vậy. làm vậy thôi. chứ tới lúc nhìn lại có nhiều công thức trong bảng tính nhìn cũng không hiểu gì luôn ấy.
    còn file nó chậm là do code fix chiều cao dòng. vậy còn cách nào fix nhanh hơn không ạ! hay là làm thêm 1 nút để điều khiển cho nó fix sau bác nhỉ.

hoainam100 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi langtuchungtinh360
    cảm ơn thầy ạ. thì mục đích của em là cho nó tự chạy luôn ấy. hễ chọn đến sheet nào là nó chạy sheet đó luôn. chứ nhiều nút bấm lu bu quá thầy ạ.
    Tóm lại: Nếu mới học VBA thì nên hạn chế xài code sự kiện, bạn sẽ không khống chế nỗi đâu

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12