Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 63

Chủ đề: Làm sao chuyển dạng text sang number?

hungcong88 Guest

inxiseo Guest
    Trích dẫn Gửi bởi thuynguyen08
    Mình cũng gạp phải rắc rối như bạn "Sanosuke_1211" và sửa bằng cách bôi đen toàn bộ rồi vào Format->Cells -> number Nhưng mà vẫn không được các file tính vẫn hiện dạng text
    Mong các bạn chỉ giúp mình với.
    Bạn gửi File lên, mình làm giúp bạn.
    Hoặc theo hướng dẫn dưới đây:
    Bạn vào TOOL -> OPTION -> ERROR CHECKING phần RULES chọn NUMBER STORED AS TEXT chọn 0K (nếu ERROR CHECKING chưa được chọn bạn mới thực hiện)
    Khi ấy những ô có số lưu dưới dạng TEXT sẽ có dấu tam giác màu xanh nhỏ xuất hiện, bạn click chuột vào ô đó, click phải vào dấu chấm than " ! " chọn CONVERT TO NUMBER

dudung94 Guest
    Mình cũng gặp phải rắc rối như bạn "Sanosuke_1211" và sửa bằng cách bôi đen toàn bộ rồi vào Format->Cells -> number Nhưng mà vẫn không được các file tính vẫn hiện dạng text
    Gửi file lên đi bạn.

taxitai123 Guest
    Mình cũng gặp phải rắc rối như bạn "Sanosuke_1211" và sửa bằng cách bôi đen toàn bộ rồi vào Format->Cells -> number Nhưng mà vẫn không được các file tính vẫn hiện dạng text
    giả định vùng number (hiển thị dạng text) cần đổi là B2:B10

thì ta làm thế này

+ tại 1 cột trống giả định cột H -> ta nhập giá trị cho vùng H2:H10 là 0 (để trắng cũng được - tức là bỏ qua bước này)

+ chọn vùng H2:H10 bấm COPY

+ chọn B2 -> R.Click \ Paste Special ... --> chọn Value Add

thế là được bạn ah,

trangda Guest

xem file của bạn rùi, bạn làm như sau

<font color="Blue">vào TOOL \ OPTION ... -> bỏ chọn Fomulas trong mục Windows option

<font color="Black">do bạn đang để chế độ hiện công thức đó

</font></font>

muabui Guest

Làm sao chuyển dạng text sang number?

Xin hỏi: Mình tìm được 1 vài số liệu tài chính trên mạng, copy và dán vào excel, vì là dạng text nên mình không tài nào tính toán đc, nay nếu muốn chuyển đổi những con số đó thành dạng number thì phải làm sao? Mong các bạn giúp đỡ! Chân thành cám ơn!

totinhte Guest
    Bạn lây số ở dạng TEXT nhân "*" với 1 là xong chứ gì

test01 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tigertiger
    giả định vùng number (hiển thị dạng text) cần đổi là B2:B10

thì ta làm thế này

+ tại 1 cột trống giả định cột H -> ta nhập giá trị cho vùng H2:H10 là 0 (để trắng cũng được - tức là bỏ qua bước này)

+ chọn vùng H2:H10 bấm COPY

+ chọn B2 -> R.Click \ Paste Special ... --> chọn Value Add

thế là được bạn ah,
    Đâu cần thiết phải chọn H2:H10 ?
    TigerTiger chỉ cần chọn H1 (hoặc là bất kỳ một ô trống nào đó mà nằm ngoài dãy B2:B10) rồi nhấn Copy (Ctrl-C), sau đó chọn B2:B10 và Paste Special với tùy chọn Add ở vùng Operation là được thôi mà.

Trích dẫn Gửi bởi ThuyNguyen08
    Nếu như dữ liệu của bạn đang nằm trong một vùng mà trước đó đã lỡ bị định dạng là text, thì bạn không thể chuyển nó thành dạng number bằng cách Format Cell lại thành number được.

Chuyển Text thành số thì có nhiều cách:
    - *1 như bạn 090TRI nói ở trên
    - Dùng hàm VALUE()
    - Thêm "--" trước đoạn text
    Nhưng cái khó hiểu nhất là hình "người dơi" to tổ bố kèm theo bài viết liên quan gì đến Số và Text, phản cảm quá...

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối