Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 63

Chủ đề: Làm sao chuyển dạng text sang number?

phunudep123 Guest
    TO: sanosuka_1211
    Bạn nên bỏ chữ ký nhé, trong sao sao ấy.

Trích dẫn Gửi bởi sanosuke_1211
    Xin hỏi: Mình tìm được 1 vài số liệu tài chính trên mạng, copy và dán vào excel, vì là dạng text nên mình không tài nào tính toán đc, nay nếu muốn chuyển đổi những con số đó thành dạng number thì phải làm sao? Mong các bạn giúp đỡ! Chân thành cám ơn!

Theo mình thì bạn quét khối toàn bộ phần số liệu đó, rùi vô menu Format>Cells> chọn tab Number. Trong phần Category chọn Number, rồi OK là xong. Số định dạng text sẽ được canh trái, còn dạng Number phải được canh phải.[IMG]images/smilies/a12.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi nonoblack
    Theo mình thì bạn quét khối toàn bộ phần số liệu đó, rùi vô menu Format>Cells> chọn tab Number. Trong phần Category chọn Number, rồi OK là xong. Số định dạng text sẽ được canh trái, còn dạng Number phải được canh phải.[IMG]images/smilies/a12.gif[/IMG]
    Khi copy vào excel, bạn đừng nhấn ctrl+V mà hãy nhấn Alt+E sau đó gõ S rồi V coi nó hiện ra cửa sổ gì. Sau đó chọn là Unicode text thử xem (chọn trong cửa sổ hiện ra).

lehieuh90 Guest
    Quên mất là mình áp dụng cách của bạn phamnhukhang là dùng hàm value() cho từng ô chứa text thì được. Nhưng như thế thủ công quá , mình không thể làm hết được với tất cả các ô số liệu.

trungvn2092 Guest
    thử dùng hàm đi =INT(ô dữ liệu).ok?

hajnguyen Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Hương Thảo
    thử dùng hàm đi =INT(ô dữ liệu).ok?
    Oh, Hương Thảo ah,
    + file của tqh5985 có dữ liệu chứa ký tự mã #160 nữa (chắc copy từ website) bạn ah,

+ hơn nữa INT() trả về phần nguyên -> mất thập phân => thường người ta dùng cách *1 hoặc +0

Nguyên văn bởi Hương Thảo
    Em là một chấm buồm xa
    Nhỏ như nắm được mà xa vô cùng
    Em là cỏ biếc một vùng
    Non xanh đến nỗi ngập ngừng bước chân...

oh, từ cánh buồn ngoài biển xa đã leo ngay thành cỏ xanh nơi đồi cao, oh ngọn sóng nào đưa (em) đến vậy hi iiiiiiiiiiiiiiiiix iiiiiiiiiii (kẻo tusami sợ lém)
    spam tí cho thêm vui

Cám ơn cả 2 bác tigertiger và bác phamduylong . Cả 2 cách của các bác em đều áp dụng thành công. Cuối cùng vấn đề đã được giải quyết.Mà các bác có thể chỉ cho em cách các bác phát hiện khoảng trắng phía cuối(mã#160) được không ạ?Công nhận các bác phát hiện lỗi nhanh thật .

thinhhp1 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tqh5985
    Quên mất là mình áp dụng cách của bạn phamnhukhang là dùng hàm value() cho từng ô chứa text thì được. Nhưng như thế thủ công quá , mình không thể làm hết được với tất cả các ô số liệu.
    có ô không được bạn ah, vì trong dữ liệu của bạn có chứa ký tự CODE 160 (khoảng trắng mã #160)

nên bạn dụng công thức này
    ví dụ chuyển đổi text của D3 thì

Mã nguồn PHP:
    =SUBSTITUTE(D3,CHAR(160),"")*1  
    hoặc cách 2
    bấm CTRL+H thay thế hết ký tự #160 bằng trống không có gì là OK (tức là xóa nó đi) rùi áp dụng giải pháp các bài trên

phatthucanh Guest
    Cám ơn cả 2 bác tigertiger và bác phamduylong . Cả 2 cách của các bác em đều áp dụng thành công. Cuối cùng vấn đề đã được giải quyết.Mà các bác có thể chỉ cho em cách các bác phát hiện khoảng trắng phía cuối(mã#160) được không ạ?Công nhận các bác phát hiện lỗi nhanh thật .
    theo cách sau bạn ah
    + bạn bấm F2 sẽ thấy cuối có dấu trắng đó

+ Copy khoảng trắng ô này ra ô khác VD B20 chẳng hạn

+ rồi tại ô C20 dùng công thức =CODE(B20) -> KQ là 160 -> mã 160

- Hàm Char(<number>) trả lại ký tự có mã là Number

* xem thêm hàm Hàm CHAR, Hàm CODE nhé

bevoll Guest
    Hichic,mình cũng gặp phải rắc rối với định dạng từ text chuyển thành number.Đã thử các cách ở trên của các bạn mà vẫn chưa được.Nó toàn báo lỗi #value! khi thực hiện phép tính.Mình chưa biết cách up file trên diễn đàn nên up lên yousendit.Đây là link của file. http://download.yousendit.com/F1AE507569DAC484
    Windows đang quy định dạng số là 0,000.00 (Mỹ) hay 0.000,00 (VN) ?
    Bạn nên quy định lại 0,000.00 cho phù hợp dữ liệu gốc. Sau khi chuyển sang số xong bạn quy định lại.
    Bạn chọn 1 ô nào có số, chọn chính xác ký tự trống bên phải số > Copy >
    Crtl+H mở Replace > dán ký tự vừa copy vào Find what, Replace bỏ trống > Replace All.
    Nếu quy định số là 0,000.00 thì các text trên đã chuyển thành số

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối