Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 63

Chủ đề: Làm sao chuyển dạng text sang number?

skysofa Guest
    Trích dẫn Gửi bởi phamduylong
    Windows đang quy định dạng số là 0,000.00 (Mỹ) hay 0.000,00 (VN) ?
    Bạn nên quy định lại 0,000.00 cho phù hợp dữ liệu gốc. Sau khi chuyển sang số xong bạn quy định lại.
    Bạn chọn 1 ô nào có số, chọn chính xác ký tự trống bên phải số > Copy >
    Crtl+H mở Replace > dán ký tự vừa copy vào Find what, Replace bỏ trống > Replace All.
    Nếu quy định số là 0,000.00 thì các text trên đã chuyển thành số
    Riêng trường hợp của bạn này thì cũng không cần phải chuyển đổi định dạng bác Long à.
    Chỉ cần chọn đại một ô nào đó trong những cột đang báo lổi #VALUE! (cột E đến cột I)
    rồi làm như bác nói là được thôi mà.
    Sau khi nhấn Replace All là mấy ô #VALUE! trở thành bình thường hết.

rinkatori Guest
    Trích dẫn Gửi bởi BNTT
    Riêng trường hợp của bạn này thì cũng không cần phải chuyển đổi định dạng bác Long à.
    Chỉ cần chọn đại một ô nào đó trong những cột đang báo lổi #VALUE! (cột E đến cột I)
    rồi làm như bác nói là được thôi mà.
    Sau khi nhấn Replace All là mấy ô #VALUE! trở thành bình thường hết.
    Các text dạng 1,120.00 khi loại các ký tự rổng thì nó không hiểu số vì máy anh dạng 1.120,00. Nếu cả 2 phù hợp thì quá tốt !

lolem19 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi phamduylong
    Các text dạng 1,120.00 khi loại các ký tự rổng thì nó không hiểu số vì máy anh dạng 1.120,00. Nếu cả 2 phù hợp thì quá tốt !
    đúng rùi phải đổi định dạng trong coltrol panel phù hợp tương ứng với Dữ liệu -> nếu không excel k thể hỉu dâu ngượi nhau thế

.

benjamin239 Guest
    Hichic,mình cũng gặp phải rắc rối với định dạng từ text chuyển thành number.Đã thử các cách ở trên của các bạn mà vẫn chưa được.Nó toàn báo lỗi #value! khi thực hiện phép tính.Mình chưa biết cách up file trên diễn đàn nên up lên yousendit.Đây là link của file. http://download.yousendit.com/F1AE507569DAC484

Trích dẫn Gửi bởi sanosuke_1211
    Yeah! Chính nó! Mình muốn đổi vùng trước đó đã bị định dạng text lại thành dạng number đó! Format cell ko thể làm nó "lay chuyển"! Khối văn bản 4 trang có số mà ko sao xử lý đc! Rầu quá đi àh! Mấy bồ có cách nào hok?

Và đây là cái problem:http://www.4shared.com/file/48890486/21afa515/my_problem_excel_2007.html (MO_2007)
    http://www.4shared.com/file/48891337...xcel_2007.html (MO_2003)
    Trường hợp này của bạn, lỗi gây nên không phải do định dạng trong file của bạn là text, mà là do thiết lập định dạng số trong hệ thống của bạn không thích hợp với kiểu dữ liệu đó.

Cụ thể là, chắc chắn trong máy của bạn đang định dạng số ở dạng #,###.## nghĩa là dùng dấu phẩy (,) cho phân cách hàng ngàn và dấu chấm (.) cho dấu chấm thập phân, là định dạng theo kiểu Mỹ. Với định dạng này, dấu chấm thập phân là do chúng ta nhập vào (để thể hiện số lẻ), còn dấu phẩy thì do Excel tự thêm vào chứ chúng ta không được tự ý nhập vào.

Chính vì thế, nếu bạn nhập (hay copy ở đâu đó dán vào) một giá trị là 308,76 thì Excel chẳng hiểu gì con số này. Excel sẽ coi đó là một text "thuần chủng", khác với một con số đang nằm ở dạng text (number stored as text). Cũng do vậy, nên chức năng Error Checking sẽ không báo lỗi.

Để sửa lại bảng tính này (xin nhắc lại, chỉ với bảng tính bị dính trường hợp này mà thôi, là cái bảng tính mà bạn gửi lên nhờ xem dùm), bạn không thể dùng hàm VALUE() hay là Paste Special với kiểu nhân thêm 1, cộng thêm 0 gì hết...

Giả sử rằng những dấu phẩy trong các con số đó là dấu chấm thập phân (tôi nghĩ thế), cách làm chỉ là đơn giản như sau:
    • Chọn hết những ô đang chứa "những thứ mà bạn tưởng là số" (cụ thể là những ô trong cột A, trong file bạn gửi lên)
    • Nhấn Ctrl-H (gọi chức năng Replace)
    • Trong khung Find What, nhập dấu phẩy (,)
    • Trong khung Replace With nhập dấu chấm (.)
    • Nhấn Replace All
    • Nhấn OK, nhấn Close để quay về bảng tính.

Bảo đảm các con số trong cột A của bạn đã trở thành dạng number (để kiểm tra, bạn ngó xuống dưới Status bar, ở chỗ Sum sẽ hiện lên là Sum: 1,850,678.85) và bây giờ bạn có thể tính toán với những con số này.
    Chúc bạn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi sanosuke_1211
    Yeah! Chính nó! Mình muốn đổi vùng trước đó đã bị định dạng text lại thành dạng number đó! Format cell ko thể làm nó "lay chuyển"! Khối văn bản 4 trang có số mà ko sao xử lý đc! Rầu quá đi àh! Mấy bồ có cách nào hok?

Và đây là cái problem:http://www.4shared.com/file/48890486/21afa515/my_problem_excel_2007.html (MO_2007)
    Và đây là cái đã sửa. Bạn phải chuyển dấu , thành dấu . mới ra định dạnh số được

anhtaitl Guest
    Trích dẫn Gửi bởi BNTT
    Nếu như dữ liệu của bạn đang nằm trong một vùng mà trước đó đã lỡ bị định dạng là text, thì bạn không thể chuyển nó thành dạng number bằng cách Format Cell lại thành number được.

Một cách như BNTT chỉ trên,

Hai là nhanh hơn:

đó là bạn thực hiện

+ chỉnh trong Control panel: Start\Settings\Control Panel\Regional and Language Options\List Saparator --> đổi về dạng hiển thị dấu "," là dấu phân cách

+ Khởi động excel

+ Load file cần nhập vào excel / hoặc copy DL đó lại vào Excel

+ sau đó save file lại định dạng excel

từ đây file này sẽ hỉu là số

vào Control panel: đổi lại cách hiển thị thông thường chúng ta vẫn hiển thị

tanhaiha Guest
    Nếu làm tất cả mọi cách không được thì bạn kiểm tra lại định dạng dấu thập phân.
    Nếu khi cài windows bạn chọn Location là Vietnam và Number & Curentcy là Vietnamese thì định dạng thập phân là dấu Phẩy (,) còn đấu ngăn cách hàng nghìn là dấu chấm (.)
    Khi bạn copy về có dạng 1234.567 thì bạn đổi lại thành 1234,567 (và ngược lại) là OK.
    Chúc bạn thành công!

nttgroup Guest
    [IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG]

Sau khi chuyển đổi từ flie PDF sang Excel
    Mình đã thử các cách của các Huynh, đệ trong hội mà vẫn không được (cứ là kiểu tex [IMG]images/smilies/a00.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/a02.gif[/IMG]) buồn hết sức.
    Sau đó mình chuyển sang máy khác thực hiện thị lại được. Không biết máy tính Mình đang sử dụng có cài đặt thiếu xót gì không.

XIN CÁC CAO NHÂN CHỈ GIÁO.

Xin vui lòng hồi âm vào mail danghuuphu_lb@yahoo.com
    Xin chân thành cám ơn.

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối