Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Chủ đề: Dòng ngân lưu là gì?

gameonline10 Guest

Dòng ngân lưu là gì?

Chào các bạn!
    Mình là thành viên mới của diễn đàn và cũng là người rất mới đối với đánh giá hiệu quả tài chính. Mình không hiểu khái niệm "dòng ngân lưu" là gì? Các bạn giúp mình nhé! Nếu có tầi liệu gì về đánh giá hiệu quả tải chính của dự án cho mình xin để tham khảo với!
    Mình xin cảm ơn!

vipkongtu Guest
    Dòng ngân lưu là toàn bộ những khoản thu chi bằng tiền mặt. Những khoản không thu chi bằng tiền như khấu hao, thuế trì hoãn... thì ko được đưa vào.
    Thông thướng theo nguyên tắc của thẩm định dự án thì nó gồm những khoản mục sau:
    Đối vời ngân lưu vào gồm doanh thu, thay đổi khoản phải thu, thanh lý tài sản...
    Đối với ngân lưu ra : chi phí trực tiếp, chi phí quản lý bán hàng, thay đổi khoản phải trả, thay đổi hàng tồn kho, thay đổi quỹ tiền mặt, chi phí đầu tư ban đầu...
    Từ đó bạn sẽ tính ra được ngân lưu ròng trước thuế

hoaian Guest
    Như vậy hiểu đơn giản thì "dòng ngân lưu" (dòng tiền còn lại) chính là hiệu của "dòng thu-dòng chi" phải không bạn!

ngochoang7978 Guest
    Mình gởi bạn bài tập về dòng ngân lưu để bạn hiểu rõ hơn.

trungthanh3112 Guest
    Nói chung, bạn chỉ cần nhớ, những khoản nào là thu bằng tiền thì được gọi là ngân lưu vào, chi bằng tiền thì gọi là ngân lưu ra.
    Đối với một báo cáo ngân lưu trong tài chính thì nó gồm 3 mục đó là ngân lưu hoạt động kinh doanh, hoạt động đầu tư và hoạt động tài trợ. Còn sau khi bạn lấy dòng tiền vào trừ dòng tiền ra thì nó được gọi là ngân lưu ròng.ví dụ: lấy dòng tiền vào từ hoạt động kinh doanh trừ dòng tiền ra từ hoạt động kinh doanh thì gọi là ngân lưu ròng từ hoạt động kinh doanh.
    Còn trong thẩm định dự án, thì thường họ không tách bạch 3 hoạt động này ra mà thường chỉ có ngân lưu vào ( những khoản thu bằng tiền mặt) và ngân lưu ra ( những khoản chi bằng itềnn mặt).
    Tuy nhiên trong thẩm định dự án, bạn phải chú ý và phân biệt được các chi phí chìm (những khoản này không đưa vào ngân lưu của dự án), chi phí cơ hội do chủ đầu tư thực hiện dự án nên không làm việc cho công ty khác nữa (được đưa vào báo cáo ngân lưu). Đối với tiền thuê đất thì nó sẽ được phân bổ vô vô từng năm trong báo cáo thu nhập nhưng đối với báo cáo ngân lưu thì bạn phải xem xét kĩ xem họ nói trả hàng năm hay trả một lần vào năm 0. Nếu họ nói trả một lần vào năm 0 thì bạn vẫn phân bổ hàng năm vào báo cáo thu nhập nhưng trong báo cáo ngân lưu ghi tổng số tiền vào năm 0.
    Trong trường hợp đất do bạn sở hữu (không phải thuê) thì bạn không được phân bổ vô báo cáo thu nhập, chỉ đưa vào báo cáo ngân lưu ( cách làm là sẽ đưa giá trị của lô đất năm bắt đầu thực hiện dự án vào dòng ngân lưu ra, đối với ngân lưu vào bạn sẽ đưa lại vào chỗ thanh lý(cần lưu ý số tiền đất đó phải bằng nhau trong cả ngân lưu vào và ngân lưu ra).

vuphuong2704 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi botunglinh
    Dòng ngân lưu là toàn bộ những khoản thu chi bằng tiền mặt. Những khoản không thu chi bằng tiền như khấu hao, thuế trì hoãn... thì ko được đưa vào.
    Thông thướng theo nguyên tắc của thẩm định dự án thì nó gồm những khoản mục sau:
    Đối vời ngân lưu vào gồm doanh thu, thay đổi khoản phải thu, thanh lý tài sản...
    Đối với ngân lưu ra : chi phí trực tiếp, chi phí quản lý bán hàng, thay đổi khoản phải trả, thay đổi hàng tồn kho, thay đổi quỹ tiền mặt, chi phí đầu tư ban đầu...
    Từ đó bạn sẽ tính ra được ngân lưu ròng trước thuế
    Mình cũng đang thac mắc chỗ này; khi mình học thì không nhắc đến khái niệm dòng ngân lưu mà chỉ có khái niệm dòng thu - dòng chi của dự án;
    Dòng thu của dự án bao gồm: lợi nhuận ròng; khấu hao; thu hồi VLĐ; thanh lý TSCĐ
    Dòng chi bao gồm đầu tư; VLĐ ban đầu...
    Căn cứ dòng thu chi sẽ xác định NPV, IRR ...
    Còn báo cáo ngân lưu là Báo cáo lưu chuyển tiền tệ; cái này nằm trong mục phân tích tài chính của chủ dự án
    Các bác giải đáp hộ em với!

cameraviet.vn Guest
    Trích dẫn Gửi bởi HuongKyn
    Mình cũng đang thac mắc chỗ này; khi mình học thì không nhắc đến khái niệm dòng ngân lưu mà chỉ có khái niệm dòng thu - dòng chi của dự án;
    Dòng thu của dự án bao gồm: lợi nhuận ròng; khấu hao; thu hồi VLĐ; thanh lý TSCĐ
    Dòng chi bao gồm đầu tư; VLĐ ban đầu...
    Căn cứ dòng thu chi sẽ xác định NPV, IRR ...
    Còn báo cáo ngân lưu là Báo cáo lưu chuyển tiền tệ; cái này nằm trong mục phân tích tài chính của chủ dự án
    Các bác giải đáp hộ em với!
    Dòng ngân lưu, dòng thu - chi, dòng tiền, dòng tiền ròng, dòng tiền mặt, lưu chuyển tiền tệ ... Tất cả chỉ là cách gọi khác nhau chứ là một đấy bạn ạ !

Đúng là Giáo trình tại các Trường ĐH thường dạy là: Dòng thu = LNST+KH+ ... Thực ra cũng đúng nhưng chưa chính xác. Nó chỉ đúng cho trường hợp Bán hàng là thu tiền luôn, mua hàng là phải trả tiền ngay ... (đây là trường hợp rút gọn để đơn giản hóa vấn đề)
    Thực tế sẽ phức tạp hơn và lúc đó sẽ yêu cầu cao hơn về cách tính dòng tiền.

Thân;

Xin chào tất cả các thành viên

Mình rất cảm ơn mọi người về những kiến thức rất bổ ích này!

Thân ái

dieulypretty Guest
    Mình muốn hỏi:
    - Khi tính kêt quả thu nhập của dự án có đưa chi phí tái đầu tư thiết bị vào không (giả dụ dự án 30 năm, nhưng phần thiết bị sử dụng được có 10 năm thôi, như vậy cứ 10 năm lại phải đầu tư mới lại thiết bị)?
    - Khi lập bảng ngân lưu của dự án thì chi phí tái đầu tư thiết bị có đưa vào không. Nếu thiết bị đó nhập khẩu thì có tính đến ảnh hưởng thay đổi tỷ giá ngoại tệ/VND và cách xác định lãi suất chiết khấu để tính NPV trong trường hợp này như thế nào?

nhhoang19 Guest
    cám ơn các bạn! chúc một ngày vui ve!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối