Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Chủ đề: Xin hỏi cách tính IRR

hungcnx1989 Guest
    bạn xem lại:
    - Ô B2;c2 thường là đầu tư ban đầu nên phải là dấu âm
    - Số liệu phải thực tế một chút thì sẽ được ngay thôi

machao112 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyễn Xuân Sơn
    bạn xem lại:
    - Ô B2;c2 thường là đầu tư ban đầu nên phải là dấu âm
    - Số liệu phải thực tế một chút thì sẽ được ngay thôi
    Cám ơn Xuân Sơn, mình nghĩ dấu âm/ dương cũng không ảnh hưởng, mình đang tính cho 1 danh mục 1 số trường hợp bị #NUM và #DIV ko hiểu tại sao, xin đưa 1 trường hợp nhờ các bạn xem giúp: Lãi suất/ tháng là 0.74%/ tháng, kỳ hạn là 36 tháng, ... (file đính kèm). Cám ơn mọi người

clean190914 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi choi20s
    Mình dùng Excel tính IRR (theo tháng) thì 1 số trường hợp kết quả là #NUM và #DIV. Mình gửi kèm file, nhờ các bạn xem giúp có cách nào khác để tính IRR không. Cám ơn mọi người nhiều.
    Mình nghĩ do số liệu bài của bạn bi đát quá, Mình thử thay đổi giá trị đầu tư vào năm 0 của bạn cho nhỏ đi lập tức tính được IRR ngay, số liệu như vậy ra IRR âm nên nó báo lỗi vậy thôi. Thử kiểm tra lại số liệu nhé.

sala4ever Guest
    Chào cả nhà! Em đang làm đồ án và tính chỉ tiêu IRR.
    Ví dụ đề bài cho tổng đầu tư = 70triệu, thu nhập hàng năm = 12triệu, thời gian 10năm - tính được IRR = 11,2%. Bây giờ muốn IRR = 15% thì phải thay đổi đầu tư ban đầu hoặc thu nhập hàng năm.
    Vậy với bài toán ngược IRR = 15%,tính như thế nào để biết được phải giảm đầu tư bao nhiêu hay tăng thu nhập bao nhiêu ạ?
    Em cảm ơn cả nhà!

Mrhieuson Guest
    Em có thể dùng chức năng Goal seek trong excel. Vào tools rồi chọn Goal seek. Thử xem nhé!

hatgiong Guest
    Không phải bất cứ dự án nào cũng có thể đều có IRR đâu. Nếu dự án bạn làm mà ngân lưu hoạt động không thể bù đắp ngân lưu đầu tư thì có thể bạn sẽ có IRR âm hoặc thậm chí bạn sẽ không thể tìm ra được nó bởi dòng ngân lưu của bạn bị âm liên tục.

Mình đã tính giúp bạn rồi, bạn vô file đính kèm down về tham khảo nha.

zphot9x Guest
    Chào cả nhà
    cả nhà nghiên cứu giúp mình vấn đề này nhé : nếu như mình muốn lập một dự án đầu tư trị giá là 10 tỷ xây dựng trong vòng 5 năm thì IRR đẹp nhất là bao nhiêu ? Các dự án khác thì IRR bao nhiêu là tốt nhất . Cám ơn cả nhà rất nhiều

niemtin259 Guest
    a , mình xin lỗi đã viết nhầm 1000 tỷ chứ không phải là 10 tỷ ( tương đương khoảng 50.000usd)

Trích dẫn Gửi bởi lylylyly
    Chào cả nhà
    cả nhà nghiên cứu giúp mình vấn đề này nhé : nếu như mình muốn lập một dự án đầu tư trị giá là 10 tỷ xây dựng trong vòng 5 năm thì IRR đẹp nhất là bao nhiêu ? Các dự án khác thì IRR bao nhiêu là tốt nhất . Cám ơn cả nhà rất nhiều
    IRR là lãi suất chiết khấu mà tại đó NPV = 0, như vậy, theo "đề bài" của bạn đưa ra, IRR càng cao thì ... càng đẹp [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Mà thực ra cũng chưa hiểu ý bạn lắm, IRR, NPV hay các chỉ số j j đó, nó phụ thuộc vào thực tế dự án chứ sao lại là:

nếu như mình muốn lập một dự án đầu tư trị giá là 10 tỷ xây dựng trong vòng 5 năm thì IRR đẹp nhất là bao nhiêu
    ???

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối