Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17

Chủ đề: Xin hỏi cách tính IRR

Trích dẫn Gửi bởi lylylyly
    với những dự án lớn có nguồn vốn đầu tư lớn (khỏang 1.000 ty )và thời gian dài quá((7 năm ) mà IRR chỉ lớn hơn hay bằng LSCK thi có it quá không ,phải cao như thế nào là hợp lý , mới bù đắp được công sức của mình bỏ ra và chờ đợi .
    Thì IRR theo tỷ lệ % thôi mà, giá trị càng cao --> % càng nhiều bạn lo gì nhỉ

Nhưng tốt nhất là bạn tính theo độ nhạy nữa với các dự án lớn thì cần thế

Cám ơn bạn Phuong 1604 đã giúp mình trả lời vấn đề trên , ý của mình là : Nếu như các dự án bình thường thì chỉ cần IRR > hoặc bằng LSCK là được rồi nhưng đối với những dự án lớn có nguồn vốn đầu tư lớn (khỏang 1.000 ty )và thời gian dài quá((7 năm ) mà IRR chỉ lớn hơn hay bằng LSCK thi có it quá không ,phải cao như thế nào là hợp lý , mới bù đắp được công sức của mình bỏ ra và chờ đợi .
    chứ nếu chỉ là cao bình thường thì người ta chỉ cần làm nhửng dự án nhỏ thôi chứ không cần phải tập trung vào những dự án lớn có vốn đầu tư lớn mà độ rủi ro cũng lớn
    VD như : Bánh Trung thu đầu mùa thì người ta bán thật cao để có thể bù lại cho cuối mùa phải bán giá thấp
    Vậy thì theo ban với dự án trên LSCK là 11% thì IRR nhu the nao la tot nhat
    Cám ơn Phuong 1604 rất nhiều

anhhungan Guest

Nếu như các dự án bình thường thì chỉ cần IRR > hoặc bằng LSCK là được rồi
    - IRR =< LSCK vẫn "được rồi", bạn có tin không ? Quan trọng bạn xác định LSCK ntn thôi.
    LSCK bạn để bằng LS tiền gửi ngân hàng (9.5% chẳng hạn), nếu IRR <9.5, thà bạn đi gửi ngân hàng còn hơn đúng không (dự án có mục đích kinh tế, thu lợi nhuận)
    nhưng LSCK tính theo mức kỳ vọng của bạn, giả sử là 40%, nhỡ may chỉ được có 35%. Thời buổi khó khăn này, chắc cũng ..."mần" được nhỉ ?

nhưng đối với những dự án lớn có nguồn vốn đầu tư lớn (khỏang 1.000 ty )và thời gian dài quá((7 năm ) mà IRR chỉ lớn hơn hay bằng LSCK thi có it quá không ,phải cao như thế nào là hợp lý , mới bù đắp được công sức của mình bỏ ra và chờ đợi
    - Không có tài liệu nào nói: Dự án có mức đầu tư như này, vòng đời dự án như kia thì phải đạt IRR là bao nhiêu, có chăng chỉ đưa ra mức lợi nhuận bình quân của NGÀNH thôi.
    Mới cả 1 dự án lớn cũng không thể coi là rủi ro cao hơn 1 dự án nhỏ. Bạn đầu tư 1 cửa hàng game có khi còn dễ "phá sản" hơn EVN đầu tư 1 nhà máy điện ấy chứ.
    - Để đo mức độ ... thu hồi từ công sức mình bỏ ra thì nên dùng chỉ số ROE - Lợi nhuận sau thuế /Vốn chủ sở hữu. Còn IRR thì cũng có phần đúng nhưng nhiều TH không chính xác lắm.

Là thành viên mới , nên mạo muội hỏi các bạn :
    Các bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn được không để cho người mới học nắm bắt được . Thú thật down các file của bạn về nhưng không hiểu được.
    Còn một chỉ số nữa là FIRR và EIRRtính như thế nào nhỉ
    Best regard!

Cám ơn ban Phương rất nhiều , vì mình mới tham gia vào diễn đàn này nên không biết cách tải bài do đó bài của mình nó lạc ở đâu mà mình cũng không biết nữa ,hôm nay đọc được câu trả lời của bạn Phương ,nên mình vào đây để cảm ơn bạn .

phucthinhlv Guest
    Chào cả nhà, mình là tv mới nên mạo muội đăng bài xin nhờ cả nhà giúp ah
    Bài này mình tính ra IRR=44% thấy lớn quá nhờ mọi người xem có j sơ suất thì chỉ giúp mình
    tks!!!

sarahbig Guest
    Mọi người ơi trả lời giúp em, IRR nằm trong khoảng nào hợp lý ạ, tại em đang học môn thẩm định một dự án, thấy có mấy nhóm tính IRR sao cao quá @@

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12