Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Quản lý thu chi gia đình - Đơn giản, Dễ dùng, Thống kê chi tiết

hoangvs Guest

Quản lý thu chi gia đình - Đơn giản, Dễ dùng, Thống kê chi tiết

Xin chào các bạn.
    Mình là thành viên mới. Vừa rồi mình có làm một bảng tính để quản lý thu chi gia đình. Nay share with anh chị em, ai cần thì tải về dùng.

Sơ lược :
    Giao diện phân bố theo khối màu nên dễ nhìn, dễ nhận biết và dễ dùng.
    Có hướng dẫn rõ ràng dán ngay tại sheet của từng tháng.
    Đáp ứng nhu cầu dùng từ chung chung ( chỉ cần ghi lại sự kiện thu chi và tính tổng, và biết được số tiền còn lại ) cho đến chi tiết (Tổng số thu, chi cho từng danh mục theo dõi theo trong tháng và bình quân theo ngày, cho phép nhập định mức trước để lên kế hoạch và so sánh với số liệu thực tế hiện tại ,...)

Ngoài ra còn các tính năng như : Cảnh báo màu nếu nhập sai : VD : Nhập số liệu Thu, Chi cùng một dòng Hoặc Nhập số chi nhưng chọn loại thu và ngược lại Hoặc Số dòng trống để nhập diễn giải còn quá ít cần phải Insert thêm hàng thì Toàn bộ giao diện khung chính của bảng sẽ đổi đồng loạt sang màu vàng, rất dễ phát hiện )

Nói chung, mình hướng đến mục đích tiện lợi dễ dùng, không cầu kỳ, không học kế toán vẫn dùng được ( vì mình cũng ko học kế toán ). Cụ thể bạn nào có nhu cầu thì tải về dùng sẽ biết. ( Một số tính năng nhỏ khác ko kể ở đây ).

Rất vui khi chia sẻ cùng anh chị em và cũng mong nhận được nhiều góp ý. Cảm ơn !

P/S : Xin cảm ơn anh Thắng PV vì ý tưởng rất hay này !

Trích dẫn Gửi bởi azure
    Cảm ơn bài viết của anh. Rất hay ạ. Nó là thứ em đang cần. Nhưng tiếc là không xem được hết phía sau bảng tính (tay phải). Hy vọng là anh chỉ bảo thêm.
    Bạn thu nhỏ tỉ lệ xem là sẽ thấy hết bảng tính (chỉ có đến cột Q thôi)!

hoanghuy200515 Guest
    Cảm ơn bài viết của anh. Rất hay ạ. Nó là thứ em đang cần. Nhưng tiếc là không xem được hết phía sau bảng tính (tay phải). Hy vọng là anh chỉ bảo thêm.

Anh rất tâm huyết, cảm ơn anh!

Quốc Toàn Guest
    Trích dẫn Gửi bởi azure
    Để thuận tiện cho quá trình sử dụng cần kéo phần hiển thị xuống dưới bảng tính nên mình đã dùng tính năng Freeze pane. Tức là khung màu xanh sẽ vẫn giữ nguyên cho dù bạn lăn chuột hoặc kéo xuống dưới. Do màn hình của bạn tỷ lệ hiện thị khác với màn hình của mình cho nên bạn đã không xem được hết bảng tính đó. Bạn có 2 cách giải quyết vấn đề này :

1. Bỏ tính năng Freeze pane ( View - Freeze panes - Unfreeze panes ) . Hơi bất tiện trọng khi sử dụng.
    2. Thu nhỏ tỷ lệ bảng tính xuống khoảng 87% gì đó thì sẽ xem được toàn bộ bảng. Lúc nhập dữ liệu bạn có thể phóng to lên chỉ để xem rõ phần nhập liệu thôi.

Một số bạn bè của mình cũng gặp tình trạng tương tự, có thể trong tương lai mình sẽ thiết kế lại để tiện hơn với những máy có tỷ lệ hiển thị màn hình như mày của bạn. Cảm ơn bạn !

trungvn2092 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vietteltelecompro
    Anh rất tâm huyết, cảm ơn anh!
    Cảm ơn bạn ! Chúc vui.

Trích dẫn Gửi bởi nguyen6571gpex
    Bạn thu nhỏ tỉ lệ xem là sẽ thấy hết bảng tính (chỉ có đến cột Q thôi)!
    Cảm ơn sự hỗ trợ của bạn !

Thanhhuong16 Guest
    Dạ vâng. em đã xem được rồi ạ. Anh có cái mẫu nào dùng theo dõi và Quản trị chi phí hành chính ko ạ? [IMG]images/smilies/a41.gif[/IMG]

Cột D & G ko thể chọn loại thương ứng để thống kê. Hình như 2 cột đó bị xóa công thức.

seodn Guest
    Trích dẫn Gửi bởi azure
    Cột D & G ko thể chọn loại thương ứng để thống kê. Hình như 2 cột đó bị xóa công thức.
    Cột G là để kiểm đếm dòng tiền mặt khi cột C hoặc E có nhập giá trị vào. Không phải chọn danh mục theo dõi để thống kê
    Có thể bạn đang nhắc đến cột D và F. Hiện tại file mình đang dùng vẫn sử dụng được cột D và F bình thường.

Nếu file bạn đang có bị lỗi 2 cột này thì bạn có 2 cách giải quyết vấn đề này như sau :

Phương án 1 :

Hãy bôi đen cột D, và từ hàng Menu chọn Data => Data Validation

Tại thẻ Settings :
    - Mục Validation Criteria : chọn List
    - Mục Source : kích chuột vào ô vuông nhỏ rồi đưa chuột vào Sheet Thongtin, sau đó bôi đen toàn bộ phần Mục chi. Hoặc là paste thẳng giá trị như sau vào mục Source : =ThongTin!$C$2:$C$33

Sau đó bấm OK. Như vậy thì từng cell trong cột D sẽ cho phép bạn chọn danh mục theo dõi dưới dạng danh sách. Và bạn có thể sửa tên danh mục theo dõi tại Trang Sheet Thongtin.

Làm tương tự với cột F.

Phương án 2 : đưa mail cho mình, mình sẽ gửi file ko lỗi cho bạn dùng.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối