Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 26

Chủ đề: Tạo bảng tính chọn dây cáp điện theo TCVN 7447

phantom Guest
    Trích dẫn Gửi bởi comeonnow
    bảng của em là chọn dây điện, tính dòng điện ra 32A, nó chọn dòng điện lớn hơn gần nhất (dòng tối đa dây chịu được - để tiết diện dây nhỏ nhất) ở đây là 34 (theo cột B - tức là cột có mã A1)
    Trước mắt ví dụ 1 đã, đúng giá trị 19.5 ra 2.5mm2

PS: em viết nhầm ở trên: phải là "chọn giá trí lớn hơn gần nhất ở cột có hàng đầu là A1"
    Bạn nên đưa File thực tế lên để biết bảng tra nằm sheet nào, Tìm loại dây và tiết diện của nó nằm ở sheet nào (phải có tên sheet cụ thể mới tra được).

Còn không có File thì chịu thua.

Lưu ý:
    1/ Bảng tra phải có loại dây, cường độ dòng điện và tiết diện thì mới tra được.
    2/ Sheet cần tìm là sheet nào (phải có tiêu đề cột), cần nêu rõ nhập loại dây vào cột nào, cường độ dòng điện cột nào, tiết diện dây cột nào (cái này phải dùng Data validation phụ thuộc chứ nó không đơn giản như bạn nghĩ đâu).

tvhp2015 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Ba Tê
    - Mấy cái đó là Name, Ấn Ctrl+F3 sẽ thấy
    - Nếu bạn biết lập trình thì xem thử hàm VBA trong file này rồi tiếo tục làm theo "tư duy lập trình..." của bạn.
    Tôi làm đến đây là "chạy".
    Bác cho e hỏi là code của VBA đó ntn? em ấn Alt+F11 nó hiện ra chỉ có mỗi Option Explicit

stst575 Guest
    Bác cho e hỏi là code của VBA đó ntn? em ấn Alt+F11 nó hiện ra chỉ có mỗi Option Explicit
    Thấy thiện chí của bạn, tôi giúp tiếp. Code là trên Module1 sau khi nhấn Alt+F11.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Bạn nên đưa File thực tế lên để biết bảng tra nằm sheet nào, Tìm loại dây và tiết diện của nó nằm ở sheet nào (phải có tên sheet cụ thể mới tra được).

Còn không có File thì chịu thua.

Lưu ý:
    1/ Bảng tra phải có loại dây, cường độ dòng điện và tiết diện thì mới tra được.
    2/ Sheet cần tìm là sheet nào (phải có tiêu đề cột), cần nêu rõ nhập loại dây vào cột nào, cường độ dòng điện cột nào, tiết diện dây cột nào (cái này phải dùng Data validation phụ thuộc chứ nó không đơn giản như bạn nghĩ đâu).
    Em gửi bác file .xlsx

tranvanduc Guest
    To comeonnow :
    Thiết kế được 1 file tính toán như yêu cầu của bạn là khá phức tạp gồm nhiều công thức thủ thuật bảng biểu ...
    Nhiều chữ trình bày bài #1 + dữ liệu sơ sài như trong #12 (chắc chưa đủ hết các trường hợp tính toán) KHÔNG BẰNG bạn đưa Tiêu chuẩn đó lên đây https://www.google.com/url?sa=t&rct=...P5pgHw&cad=rja
    Việc đầu tiên của bạn là phải chuyển hết dữ liệu trong các Bảng, trong Phụ lục vào file excel để có dữ liệu mà tiến hành nhiều bước tiếp theo.

halalavn276 Guest
    Thôi thì từ cái nhỏ nhỏ, như ở bảng 1, bác hướng dẫn em dùng những hàm nào để thỏa mãn

muốn ra kq này cũng được mà. bạn up hinh file hình gửi qa mail. mình xem làm cko. huynhtrongtrung1504@gmail.com

manhkhanh Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vanle33
    Thấy thiện chí của bạn, tôi giúp tiếp. Code là trên Module1 sau khi nhấn Alt+F11.
    Tks! em thấy rồi, code cũng không quá khó hiểu, dù cho cấu trúc hơi lạ với em. Sử dụng VBA có nhược điểm gì so với ver1 của bác Ba tê ko? Viết có cần lưu ý gì không?

Vì nếu đi theo hàm có sẵn của Excel với em hơi khoai vì trước giờ chưa bao giờ dùng mấy hàm như Match(), Offset()... đọc hướng dẫn trên forums thấy khá là hay nhưng để kết hợp chúng với nhau thực sự cần nhiều thời gian để học :3

Trích dẫn Gửi bởi trongtrung1504
    muốn ra kq này cũng được mà. bạn up hinh file hình gửi qa mail. mình xem làm cko. huynhtrongtrung1504@gmail.com
    Tks bạn, mình có up file ver0.xlsx lên ở #12 rồi mà? Có 2 phương án đưa ra ở ver1 và ver2, bạn có cách nào khác hay hơn không, làm thêm ver3 đi :v

PS: em đọc nhưng không hiểu UBound,tra trên mạng thì nó có cấu trúc: UBound(arrAr­ray­Name [, dimension]) nếu [, dimension] không có như lệnh For I = 1 To UBound(BangPVC) thì giá trị trả về nó sẽ như thế nào? Có cách nào kiểm tra giá trị trả về trong VBA của Excel không?

hatgiong Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vanle33
    To comeonnow :
    Thiết kế được 1 file tính toán như yêu cầu của bạn là khá phức tạp gồm nhiều công thức thủ thuật bảng biểu ...
    Nhiều chữ trình bày bài #1 + dữ liệu sơ sài như trong #12 (chắc chưa đủ hết các trường hợp tính toán) KHÔNG BẰNG bạn đưa Tiêu chuẩn đó lên đây https://www.google.com/url?sa=t&rct=...P5pgHw&cad=rja
    Việc đầu tiên của bạn là phải chuyển hết dữ liệu trong các Bảng, trong Phụ lục vào file excel để có dữ liệu mà tiến hành nhiều bước tiếp theo.
    Đúng là theo file bác Văn gửi lên, tổng số bảng trong phần chọn tiết diện cáp rơi vào khoảng 20 bảng, nhưng do em không rành excel nên ban đầu chỉ muốn làm từ nhỏ đến to, tính đúng được 1 bảng OK hết thì sẽ bổ sung thêm các bảng khác vào.. Bảng 1 như trên em có hỏi là bảng điển hình nhất và khó viết nhất

Đúng là theo file bác Văn gửi lên, tổng số bảng trong phần chọn tiết diện cáp rơi vào khoảng 20 bảng, nhưng do em không rành excel nên ban đầu chỉ muốn làm từ nhỏ đến to, tính đúng được 1 bảng OK hết thì sẽ bổ sung thêm các bảng khác vào.. Bảng 1 như trên em có hỏi là bảng điển hình nhất và khó viết nhất
    Có bi nhiêu thì gởi gết lên bi nhiêu, rồi giải thích rõ yêu cầu, mọi người giúp 1 lần (chắc phải dùng VBA)
    Bạn hỏi 1 chút rồi tự mình giải quyết thêm được?
    Nếu vậy thì đây, xem file cho 2 bảng như ví dụ của bạn, bạn cố gắng "bổ sung" nhé.

blkaka Guest
    Bạn suy nghĩ sẽ thêm bảng khác vào sau thì theo tôi là sai lầm rồi.
    Ví dụ thế này:
    Ban đầu bạn có một bảng tính với vài chục cell dữ liệu thì các thành viên lập công thức, hay dùng VBA, ... giúp bạn được. Nhưng khi dữ liệu thật của ban có đến vài nghìn cell dữ liệu thì lúc đó công thức, hay dùng VBA, ... sẽ không sử dụng được như lúc Ban đầu được nữa!
    Vậy là bạn lại "Làm lại từ đầu" có phải là mất công bạn và người giúp bạn không!?

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối