Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 37

Chủ đề: Làm sao lấy dữ liệu trong cad qua excel?

capquangvnpt24h Guest
    Trích dẫn Gửi bởi echo07
    Em muốn lấy dữ liệu chữ trong Autocad (đã được lập thành bảng) qua excel để tính toán.
    cao thủ nào tinh thông thì chỉ giáo giùm em cái chứ cop từng dòng thì chết em mà lại không chính xác.
    MÌnh làm cái này ngon mà , xuất sang excel dạng dữ liệu luôn chỉ cần xóa bớt các cột không cần thiết thôi.
    Các bạn vào cad , in bảng thống kê dưới dạng pdf rồi dùng Able2Extract Professional convert sang file excel là ok ( nhớ xoay cho file PDF đúng chiều thẳng đứng rồi ctrl+A để chọn hết nhé )

Trước giờ tôi sử dụng lisp dưới đây, nhưng chịu khó vẽ các line sao cho nó thành bảng.

mr tun Guest
    TO 148btc
    Theo tôi, phần mềm CADIG không đáp ứng được yêu cầu của echo. Phần mềm này chỉ hơn việc copy từ excel qua autocad ở chỗ nó thể hiện bolder theo cad. Tuy nhiên, copy từ excel qua cad không bị anh hưởng bởi bolder kia.
    Có lẽ VBA là phương pháp hiệu quả hơn trong trường hợp này

Trích dẫn Gửi bởi HNP
    Trước giờ tôi sử dụng lisp dưới đây, nhưng chịu khó vẽ các line sao cho nó thành bảng.
    Cái lsp này là good nhất, ths bạn

BichNgoc101 Guest
    cảm ơn HNP nhiều nhiều lắm...tìm cả tháng mới thấy cái líp qá tuyệt vời...

hoangchuot Guest
    những thứ bạn cần ở đây http://www.mediafire.com/file/iiyonukkupv34if/didg.rar bạn có thể tham khảo ở đây.
    http://camranhvinh.blogspot.com/2011...utocad-va.html
    Lưu ý: vì tiện ích này của mấy bác Korea nên một số từ không hiện Font nhưng điều đó không quan trọng.

Gửi bác HNP
    Sao em download cái lisp của bác về mà dùng không được vậy, có phải lệnh của nó là b2e không. khi em chon hai điểm xong thi nó cũng mở ra bảng excell nhưng trong đó khôg có gì cả. (bảng thống kê thép ở cad em muốn chuyển qua excell mà). Mong bác chỉ giáo thêm cách sử dụng. em dùng cad 2007, excell 2003.
    Cảm ơn bác!

@nguyenvanhau: có file hướng dẫn đi kèm đó bạn.

phatthinh2010 Guest
    Bạn lên mạng tìm kiếm chương trình Cad2file nhé. Đó là một Add-Ins viết cho CAD. Sau khi nạp vào CAD, bạn chạy chương trình, sẽ có nhiều lựa chọn của các đối tượng CAD để bạn truy xuất sang Excel dưới dạng file CSV. Vấn đề là bạn phải viết 1 đoạn code để lọc lại dữ liệu đó, lấy ra các dữ liệu bạn muốn. Mình đã thử với các file tính thép, Cad2file lấy ra được các thông số mình cần như số hiệu thép, số thanh, chiều dài thanh, khối lượng đơn vị. Sau đó căn cứ vào cấu trúc dữ liệu để viết đoạn code phù hợp, lấy ra các số liệu cần thiết và sắp xếp theo 1 bảng tính chuẩn.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenvanhau
    Gửi bác HNP
    Sao em download cái lisp của bác về mà dùng không được vậy, có phải lệnh của nó là b2e không. khi em chon hai điểm xong thi nó cũng mở ra bảng excell nhưng trong đó khôg có gì cả. (bảng thống kê thép ở cad em muốn chuyển qua excell mà). Mong bác chỉ giáo thêm cách sử dụng. em dùng cad 2007, excell 2003.
    Cảm ơn bác!
    do bản vẽ cad của bạn đang ở hệ toạ độ người dùng, đưa về toạ độ gốc của cad , ucs/enter 2 lần/ plan/ enter 2 lần chúc bạn vui vẽ

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối