Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Chủ đề: Chương trình quản lý phổ cập giáo dục

sangame Guest

taidienlanh Guest
    Bạn protec như thế thì làm sao xem được các công thức bạn lập mà góp ý đúng/sai. Thực ra đây mới chỉ là 1 file chỉ có chức nâng cộng số từ các sheet. Công thức tính toán trên biểu thống kê cho từng thôn/xóm bạn cũng chưa có...

sonled Guest
    Trích dẫn Gửi bởi duchoaqbh
    Mình vùa làm xong chương trình làm phổ cập THCS có dùng thử rồi. Đua lên đây cho mọi người Test xem có gì góp ý nhân thành cho mình với.
    Cảm ơn!
    • Vẫn chỉ là có 2 mẫu thôi, file này để thống kê, sao làm nhiều sheet vậy, dùng Validation (Data\Validaton...) mà list ra tên các thôn có phải tiện hơn không
    • File muốn nhờ mọi người xem giúp thì UnProtect sheet nha (mặc dù tôi có thể UnProtect sheet file của bạn trong vài giây là xong, nhưng thấy Protect sheet rồi thì cũng nản, chẳng muốn xem nữa)

Trích dẫn Gửi bởi boyxin
    Hi
    Làm PCGD khi nhập CSDL cần bố trí hợp lý thì công việc rút trích thông tin để báo cáo sẽ đơn giản, chỉ tạo thêm mẫu khi mẫu đó là mới, mẫu giống nhau (như nhau về cấu trúc) nên tận dụng để dùng chung

Theo như trong file của bạn thì: đó chỉ là MẪU, mọi người điền thông tin vào đó rồi in để báo cáo, lưu trữ (có hỗ trợ chút xíu tính tổng, %) ÔI, nhập vào đủ hết thật là vất vả...

Vài lời, cũng chỉ là góp ý mang tính xây dựng, không hơn không kém

Mẫu được gọi M1 của các thônđương nhiên là phải nhập vào rồi bạn ạ không có cách nào khác đâu. Vì mình không đủ thời gian để làm một CSDL ban đầu của từng hộ gia đình. mà có làm được thì nhập lâu lắm (hơn 14000 hộ dân) không biết bạn đã từng làm phổ cập chưa?
    Mình quan tâm đến cái mà bạn đề cập đó là các biểu mẫu giống nhau thì nên tận dụng để dùng chung tức là việc này thay cho cái tạo ra nhiều sheet giống nhau? Bạn làm thử một ví dụ cho mình biết với lấy cụ thể trong biểu mẫu cẩ mình luôn?
    Cảm ơn các góp ý chân thành của bạn!
    P/s: Mong nhận được hồi âm sớm.[IMG]images/smilies/a28.gif[/IMG]

... Các mẫu thống kê này phải lưu lại cho các năm tiếp theo, và thường xuyên phải sửa số liệu cho phù hợp ...
    Hi
    • Đã gọi là thông kê thì phải dựa trên 1 nguồn CSDL (cơ sở dữ liệu), căn cứ vào CSDL để đếm ra những số liệu theo yêu cầu (kèm theo tính %) người ta quen gọi là Rút, Trích số liệu
    • Mẫu thì lưu để dùng lại <-> không mất công làm lại biểu mẫu (đương nhiên rồi)

• thường xuyên phải sửa số liệu cho phù hợp
      không phải là sửa số liệu, mà là do CSDL mỗi năm có thay đổi nên số liệu trong mẫu thống kê có sự thay đổi theo
    Làm PCGD khi nhập CSDL cần bố trí hợp lý thì công việc rút trích thông tin để báo cáo sẽ đơn giản, chỉ tạo thêm mẫu khi mẫu đó là mới, mẫu giống nhau (như nhau về cấu trúc) nên tận dụng để dùng chung

Theo như trong file của bạn thì: đó chỉ là MẪU, mọi người điền thông tin vào đó rồi in để báo cáo, lưu trữ (có hỗ trợ chút xíu tính tổng, %) ÔI, nhập vào đủ hết thật là vất vả...

Vài lời, cũng chỉ là góp ý mang tính xây dựng, không hơn không kém

dulich.hn39 Guest
    Mẫu được gọi M1 của các thônđương nhiên là phải nhập vào rồi bạn ạ không có cách nào khác đâu. Vì mình không đủ thời gian để làm một CSDL ban đầu của từng hộ gia đình. mà có làm được thì nhập lâu lắm (hơn 14000 hộ dân) không biết bạn đã từng làm phổ cập chưa?
    Mình quan tâm đến cái mà bạn đề cập đó là các biểu mẫu giống nhau thì nên tận dụng để dùng chung tức là việc này thay cho cái tạo ra nhiều sheet giống nhau? Bạn làm thử một ví dụ cho mình biết với lấy cụ thể trong biểu mẫu cẩ mình luôn?
    Cảm ơn các góp ý chân thành của bạn!
    P/s: Mong nhận được hồi âm sớm.[IMG]images/smilies/a28.gif[/IMG]
    • Mình không phải làm phổ cập
    • Thỉnh thoảng bộ phận làm phổ cập có nhờ mình giúp một số công đoạn thôi
    • Nếu bạn muốn có CSDL, tôi nghĩ tự mình nhập khoảng 14000 hộ thì đến bao giờ ->
    • Nếu bạn chuyên trách thêm việc làm phổ cập thì thiếu gì cách để có CSDL(tham mưu với xếp yêu cầu bộ phận văn thư để có CSDL đâu có gì khó khăn - lấy từ sổ đăng bộ đã gần đủ rồi)
    • Nếu không phải công việc mình phải làm thường xuyên thì khỏi phải này nọ mất thời gian

các biểu mẫu giống nhau thì nên tận dụng để dùng chung tức là việc này thay cho cái tạo ra nhiều sheet giống nhau
    Khi bạn không có CSDL thì thực hiện không hiệu quả lắm tuy nhiên vẫn nhàn hơn cách tạo ra nhiều sheet như bạn

Mình làm ví dụ trong file đính kèm, bạn tự phát triển thêm nha

Trích dẫn Gửi bởi boyxin

Mình làm ví dụ trong file đính kèm, bạn tự phát triển thêm nha

Mình đã xem bài của bạn rồi! Có một số cái chưa hiểu bạn giải thích thêm với!
    Thanks!

seominhthanhvip Guest
    Mình đã xem bài của bạn rồi! Có một số cái chưa hiểu bạn giải thích thêm với!
    Thanks!
    HI
    Toàn công thức bình thường, có phần hướng dẫn rất chi tiết của bác BNTT
    • Tại B1:
      • <li style="">Bạn chọn cell B1 rồi vào Data\Validation
      • Vào Insert\Name\Define... Với 2 thao tác trên bạn sẽ hiểu cách làm thôi
      </li>
    • Công thức tại các cell A1:A3, B2:B3
      • <li style="">Là hàm IF bình thường
      • Tìm hiểu về hàm IF tại đây: http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...01&postcount=2
      </li>
    • Các công thức trong vùng B17:T29
      • <li style="">Là hàm INDEX+MATCH lồng trong hàm IF
      • Tìm hiểu hàm INDEX tại đây:
        http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...91&postcount=6
      • Tìm hiểu hàm MATCH tại đây:
        http://www.giaiphapexcel.com/forum/s...85&postcount=5
      </li>

linhnguyen Guest
    Chương trình phổ cập giáo dục trung học (Bậc THCS và bậc THPT): Bản cài đặt ban đầu tải tại đây. Nếu đã có bản trước ngày 10/08/2008, hãy tải bản update tại đây, bung nén (file nén tự bung) và copy vào thư mục đã cài đặt.

vinhdaixuong Guest
    Phổ cập GD Tiểu học: Bản khắc phục lỗi "không nhìn thấy mã đơn vị hành chính khác - ZZ". Các bạn tải về, bung nén và copy vào thư mục đã cài đặt.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối