Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17

Chủ đề: Đánh giá học lực của học sinh theo Thông tư số 58/2011/TT-BDGĐT ngày 12/12/2011

  1. #11
    phamtienquan93 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi buithinhvan77
    Bác ơi cái đó tối qua em cũng thử thay đổi vùng tính điểm số và điểm chữ mà nó toàn xếp Tb hoặc Yếu kém thôi , bác Test thử xem giúp em với!
    1- Trong code bạn chưa sửa chỗ này thì nó chạy thế quái nào đúng được


    Set DiemChu = Vung(1).Offset(, 11).Resize(, 3)
    2- Mình đã nói là mình làm theo ý của Ba Tê thôi, còn bạn sửa dữ liệu và thấy chỗ nào chưa đúng với tinh thần của cái "Thông tư Thông chung" 58 gì đó thì báo cho mình sửa
    Giải thích như Ba Tê là Ok chưa ??? còn chỗ nào chưa hợp lý ??? Hãy thử thuyết minh cách xử lý vài trường hợp hs bị khống chế cả 2 loại điểm: điểm số & điểm chữ
    Híc

  2. #12
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Trích dẫn Gửi bởi concogia
    1- Trong code bạn chưa sửa chỗ này thì nó chạy thế quái nào đúng được

    2- Mình đã nói là mình làm theo ý của Ba Tê thôi, còn bạn sửa dữ liệu và thấy chỗ nào chưa đúng với tinh thần của cái "Thông tư Thông chung" 58 gì đó thì báo cho mình sửa
    Giải thích như Ba Tê là Ok chưa ??? còn chỗ nào chưa hợp lý ??? Hãy thử thuyết minh cách xử lý vài trường hợp hs bị khống chế cả 2 loại điểm: điểm số & điểm chữ
    Híc
    Đúng là không ai phản ứng với kiểu "hiểu" của mình mà lại hỏi sang chuyện khác.
    Thêm một vài trường hợp đặc biệt nữa giải thích theo kiểu mình hiểu, các bạn tham gia góp ý nhé.

  3. #13
    hoangvchung Guest
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenmanhnam
    Em vừa làm xong bảng đánh giá xếp loại học sinh theo tiêu chuẩn từ khoản 1 đến khoản 5 Thông tư số 58/2011/TT-BDGĐT ngày 12/12/2011 của Bộ trưởng Bộ giáo dục và đào tạo (chưa xét đến trường hợp khoản 6 vì trường hợp này hầu như không xảy ra), mặc dù trên diễn đàn có rất nhiều bài về VBA, nhưng không phải ai cũng thạo về mảng này, mặt khác bảng điểm học sinh dữ liệu không lớn, xin gửi file mẫu lên cho các bác tiện sử dụng:

    Điều 13. Tiêu chuẩn xếp loại học kỳ và xếp loại cả năm học
    1. Loại giỏi, nếu có đủ các tiêu chuẩn sau đây:
    a) Điểm trung bình các môn học từ 8,0 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 8,0 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 8,0 trở lên;
    b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 6,5;
    c) Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.
    2. Loại khá, nếu có đủ các tiêu chuẩn sau đây:
    a) Điểm trung bình các môn học từ 6,5 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 6,5 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 6,5 trở lên;
    b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 5,0;
    c) Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.
    3. Loại trung bình, nếu có đủ các tiêu chuẩn sau đây:
    a) Điểm trung bình các môn học từ 5,0 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 5,0 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 5,0 trở lên;
    b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 3,5;
    c) Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.
    4. Loại yếu: Điểm trung bình các môn học từ 3,5 trở lên, không có môn học nào điểm trung bình dưới 2,0.
    5. Loại kém: Các trường hợp còn lại.
    6. Nếu ĐTB<sub>hk</sub> hoặc ĐTB<sub>cn</sub> đạt mức của từng loại quy định tại các Khoản 1, 2 điều này nhưng do kết quả của một môn học nào đó thấp hơn mức quy định cho loại đó nên học lực bị xếp thấp xuống thì được điều chỉnh như sau:
    a) Nếu ĐTB<sub>hk</sub> hoặc ĐTB<sub>cn</sub> đạt mức loại G nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Tb thì được điều chỉnh xếp loại K.
    b) Nếu ĐTB<sub>hk</sub> hoặc ĐTB<sub>cn</sub> đạt mức loại G nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Y thì được điều chỉnh xếp loại Tb.
    c) Nếu ĐTB<sub>hk</sub> hoặc ĐTB<sub>cn</sub> đạt mức loại K nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Y thì được điều chỉnh xếp loại Tb.
    d) Nếu ĐTB<sub>hk</sub> hoặc ĐTB<sub>cn</sub> đạt mức loại K nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Kém thì được điều chỉnh xếp loại Y.


    Với bảng điểm có cấu trúc như hình duới thì hàm tại ô R8 sẽ như sau:


    <div class="bbcode_container">
    <div class="bbcode_description">PHP Code:
    </div>
    </div>
    </div>
    Theo thông tư 58, các môn TD, AN, MT là đánh giá: đạt (Đ) hoặc chưa đạt (CĐ). Theo như hàm của bạn nếu như ô hoặc M, N, O chưa đạt thì ô R sẽ được xếp loại gì? Hình như bạn chưa chú ý đến điều kiện này. Rất mong nhận được hồi âm. Thanks

  4. #14
    thuytien308 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi rubikta
    Theo thông tư 58, các môn TD, AN, MT là đánh giá: đạt (Đ) hoặc chưa đạt (CĐ). Theo như hàm của bạn nếu như ô hoặc M, N, O chưa đạt thì ô R sẽ được xếp loại gì? Hình như bạn chưa chú ý đến điều kiện này. Rất mong nhận được hồi âm. Thanks
    Thứ nhất chưa đáp ướng được thông tư 58/2011/TT-BGD thứ 2 Hàm này đâu có liên quan gi đến 3 môn đánh giá đâu dù cả 3 môn có CĐ thì cũng chẳng ảnh hưởng gì đến xếp loại HS cả

  5. #15
    hongson1992 Guest
    Theo TT 58 nếu 1 trong 3 môn đánh giá bằng nhận xét là chưa đạt thì học sinh đó xếp loại Yếu đấy. Bạn xem và nhập thêm điều kiện này nhé. Chúc bạn sớm post bài toán này nhé.

  6. #16
    Trích dẫn Gửi bởi trungvdb
    Em thắc mắc nếu hàm trên áp dụng đầy đủ cho tất cả các trường hợp (tất cả các khoản từ khoản 1 đến hàm 6) thì hàm if có đáp ứng được không? vì lúc này xuất hiện quá nhiều hàm if, em muốn hỏi có giải pháp nào cho việc dùng hàm trong trường hợp này không?

    Em rất muốn biết VBA trong trường hợp này sẽ viết thế nào nhỉ? Các bác chỉ cho em với nhé.
    Hàm if hoàn toàn làm được đấy bạn ạ, không cần phải VBA, ít người biết. Nhưng trong khoản 6(nâng bậc) không đề cập đến một ý: Nếu học sinh chỉ vì một môn mà từ loại giỏi bị xếp xuống loại kém thì không thấy đưa ra nâng bậc. (Ví dụ: Chỉ có một môn có điểm 1,9; còn lại các môn khác từ 8 trở lên). Trong lúc đó lại có: Chỉ vì một môn mà từ loại khá xếp xuống loại Kém thì được nâng lên loại yếu. Tôi dùng hàm if thì cả hai trường hợp trên đều được nâng lên loại yếu. Như vậy liệu có đúng với thông tư 58 không? Các bạn cho ý kiến. Tôi cho ví dụ trong tệp đính kèm

  7. #17
    chutichht Guest
    Theo ý kiến của cá nhân mình thì HS này đã đủ đạt loại khá rồi nhưng trong TT58 không nói loại giỏi thì ta xem như là Khá và nâng lên loại Y là đúng rùi.
    Còn về viết hàm trực tiếp thì theo mình nghỉ là được nhưng nếu bảng tính có quá nhiều dữ liệu và quá nhiều hàm trực tiếp như thế thì rất là nặng đó bạn àh

    Trích dẫn Gửi bởi nvhan
    Hàm if hoàn toàn làm được đấy bạn ạ, không cần phải VBA, ít người biết. Nhưng trong khoản 6(nâng bậc) không đề cập đến một ý: Nếu học sinh chỉ vì một môn mà từ loại giỏi bị xếp xuống loại kém thì không thấy đưa ra nâng bậc. (Ví dụ: Chỉ có một môn có điểm 1,9; còn lại các môn khác từ 8 trở lên). Trong lúc đó lại có: Chỉ vì một môn mà từ loại khá xếp xuống loại Kém thì được nâng lên loại yếu. Tôi dùng hàm if thì cả hai trường hợp trên đều được nâng lên loại yếu. Như vậy liệu có đúng với thông tư 58 không? Các bạn cho ý kiến. Tôi cho ví dụ trong tệp đính kèm

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •