Trang 1 của 11 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 103

Chủ đề: Mail Merge số liệu giữa Word và Excel: Xin giúp đỡ

thoroti Guest
    Đối với office XP trở về sau, cho phép nhiều khối (vùng) dữ liệu được đặt nhiều tên tương ứng, và bạn khi chọn file chỉ cần chọn tên vùng đã được đặt là được. Tuy nhiên, trên trang văn bản chính là Word, bạn nên chọn nút "abc" trên thanh công cụ mail merge để hiển thị những record bạn cần in thôi, trường hợp bạn muốn in tất tần tật thì chọn nút "Merge" thì nó sẽ cho bạn một file mới và bạn có thể lưu file này.
    Có một điều bạn nên chú ý đến các dữ liệu kiểu số như number, date,...thì cái này hơi phiền bạn ạ, mà tôi không biết tại sao; tôi đã hỏi nhiều người nhưng có lúc được lúc không.
    Riêng trường hợp này, bạn có thể thiết kế file "lần đầu" trên Excel 2000, sau đó lưu lại trên Excel XP trở về sau, rồi bạn tiến hành như các bước đã hướng dẫn ở trên, bạn sẽ được các con số hiển thị trên word như 25.000.000 thay vì 25000000 (khó coi đúng không).
    Chúc bạn thành công.

chautuanpro91 Guest
    Có 2 cách làm như sau:

1. Gõ trực tiếp: {=tên field\#"#,###,###"}

2. Bạn click chuột phải, chọn edit field.
    Ở hộp thoại field name chọn formular.
    Click nút fomular bên tay phải.
    Ở hộp thoại formular, bạn gõ =tên field
    Ở hộp thoại number format, bạn gõ: #,###,###
    Click ok là xong.

3.Bạn cũng có thể thêm đơn vị tiền tệ ở phía sau bằng cách gõ thêm vào.
    Vd: {=lcb\#"#,###,###vnđ"} --> 900,000vnđ

khamnamkhoa Guest

Mail Merge số liệu giữa Word và Excel: Xin giúp đỡ

Mình hay phải làm Exel để tính toán và chèn số liệu sang Word để "trình báo"

Gần đây có một số công việc nhàm chán là nội dung trình báo chẳng thay đổi gì cả mà chỉ thay đổi số liệu nên đã dùng Mail Merge để giảm công việc

Tuy vậy, lại bị một việc là các công thức trong Excel tính toán luôn cho kết quả lẻ (nhiều hơn 2 số sau dấu thập phân) nên khi Merge vào Word ko thể hiện được kểt quả như ý muốn (lấy sau hàng thập phân 2 số) và không thể hiện được dấu ngăn cách hàng ngàn mà luôn cho một dãy số dài dằng dặc.

Vậy có bác nào giúp mình được không

Mình cảm ơn nhiều.

newbiess Guest
    Chào Bạn,

Về vấn đề này tôi đã từng làm và muốn cùng share với bạn. Nếu bạn đang dùng Office XP thì làm như thế này.

1. Tạo file Excel trước, có các cột theo ý của bạn, ví dụ file Excel có tên Danhmuc.xls có các cột sau tương ứng với cột A/B/C/D, sau đó save file này vào đâu đó trên ổ cứng ID/ Hoten/ Ngaysinh/Dia chi /...

2. Mở Word, soạn sẵn form của văn bản cần trộn, lưu ý để trống những chỗ cần điền văn bản tự động vào

3. Chọn menu Tool/Letter and mailing/Mail Merge Wizard...

4. Task pane của Word xuất hiện cho bạn chọn các thông số trộn, ví du bạn chọn Letter, sau đó bấm Next.

5. Ở bước tiếp theo chọn Use the Current Document, bấm Next: select recipients...

6. Chọn tiếp Use an existing list, sau đó bấm vào link Browse ở bên dưới.

7. Hộp thoại Select Data Source xuất hiện, bạn chọn Excel files trong hộp list box Files Of Type, sau đó chỉ đến file Excel của bạn (Ví dụ file Danhmuc.xls đã nói ở trên).

8. Hộp thoại Select Tables xuất hiện, bạn ghi danh mục đó ở sheet nào thì chọn sheet đó, ví dụ sheet1$. (nếu dòng đầu tiên của file Excel có tên các cột như đã nói ở trên thì bấm vào ô checkbox First row of data contains column headers

9. Hộp thoại Mail Merge Recipients xuất hiện cho bạn chọn các dòng muốn đưa vào mail, mặc định thì chọn tất. Nhấp OK

10. Sau đó toàn bộ các hộp thoại biến mất và màn hình lại như... chưa có gì xảy ra cả. Nếu bạn bấm next: write your letter luôn ở task pane thì không có gì xảy ra đâu.

11. Chọn menu View/Toolbars/Mail Merge để xuất hiện thanh công cụ trộn mail.

12. Di chuyển đến các chỗ cần điền đang để trống , bấm nút Insert Merge Field (Ngay bên trái nút Insert Word Field) trên thanh công cụ Mail Merge mới xuất hiện đó để xuất hiện hộp thoại Insert Merge Field. Chọn nút Database Fields, bạn sẽ thấy tên các cột của bạn.

13. Bây giờ chọn từng tên một, bấm Insert, xong bấm Close để di chuyển đến chỗ mới, lặp lại bước 11 trên đây đến khi chèn được hết các cột vào đúng từng chỗ tương ứng. Sau đó mới bấm Next trên Task Pane. Bấm Next : Preview your letters luôn, vì chắc bạn không có gì cần quan tâm đến Step 4 này đâu.

14. Qua step 5, nếu bạn ưng ý rồi thì Bấm Next sang Step 6, chọn Print để in luôn còn không thì bấm Edit individual letter để soạn thảo file thành phẩm. Chọn All trong hộp Merge to New documents để trộn toàn bộ danh sách đã làm.
    Chúc bạn thành công

samsungware Guest
    Ngoài ra có thêm một cách bạn chọn thêm một cột trong file excel, sau đó sử dụng hàm làm tròn để cắt bớt số thập phân theo ý muốn. VD: bạn có một ô chứa kết quả VD D2 chẳng hạn, bạn làm thêm cột E2 và đặt công thức (=round(E2,2) rồi fill down cả cột theo công thức trên, sau đó sử dụng cột E để đưa kết quả thay cho cột D bạn sẽ có kết quả như ý.

Cách 2 của Secret_grass rất hay, đơn giản và rất thoả mãn, bạn chỉ cần xử lý trên word là ok.

Tôi xin bổ sung thêm một dạng sau khi làm hàm Round xong bạn nên chuyển đổi dữ liệu từ dạng numberic thành text thì sẽ an toàn hơn. VD tại ô E2 có dữ liệu ta sẽ chuyển đổi dạng text như sau: (=text(E2,"#.##0,00_);(#.##0,00)'') . Sau đó bạn sẽ thấy kết quả hiện thị lên trên word ưng ý. Chúc bạn thành công

Trích dẫn Gửi bởi Secret_grasses
    Có 2 cách làm như sau:

1. Gõ trực tiếp: {=tên field\#"#,###,###"}

2. Bạn click chuột phải, chọn edit field.
    Ở hộp thoại field name chọn formular.
    Click nút fomular bên tay phải.
    Ở hộp thoại formular, bạn gõ =tên field
    Ở hộp thoại number format, bạn gõ: #,###,###
    Click ok là xong.

3.Bạn cũng có thể thêm đơn vị tiền tệ ở phía sau bằng cách gõ thêm vào.
    Vd: {=lcb\#"#,###,###vnđ"} --> 900,000vnđ
    Thú thật các bạn, cách này tôi đã thử làm ở tận 3 máy khác nhau mà không hề cho ra kết quả, không hiểu tại sao.

Haupham Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tsf
    Thú thật các bạn, cách này tôi đã thử làm ở tận 3 máy khác nhau mà không hề cho ra kết quả, không hiểu tại sao.
    Thú thật với anh là, trước khi post bài em đã check lại rồi và kết quả vẫn ok. Chắc tại anh sử dụng ko đúng kỹ thuật thui.[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG] (Hay chọt em quá à.)

banmai Guest
    Em Bãi cỏ đen ơi,
    Đụng em còn chưa được, nói chi "chọt" em.

pu6511 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tsf
    Mình thì làm được nhưng chỉ là dấu phảy "9,000,000" còn muốn chuyển sang dấu chấm thì lại không được. MÌnh đã vào Regional and language để thay đổi dấu phảy sang dấu chấm nhưng không được Nó báo lỗi mà không biết ở đâu.

xvietsao Guest
    Viec cua Ban da lam cho nhieu cao thu dau dau, sau thoi gin gan 03 nam toi moi tim ra ....
    Thi that la don gian ...............
    Nhin trong Excel nhu the nao thi Merge ra the ay, Ban chi can chen them 01 dong trong tren cot tieu de nen khi Merge phai tang them 01 recode
    Chuc cac ban thanh cong

Trang 1 của 11 123 ... CuốiCuối