Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Chủ đề: Xin ý kiến về cách tính lương trên excel

Trích dẫn Gửi bởi ChanhTQ@
    Bân nên cho biệt các số liệu sau:

Có bao nhiêu mã hàng tại CQ bạn & có bao nhiêu công đoạn khác đơn giá. Điều này để tạo bảng tra đơn giá giả lập trong file.

Hiễn nhiên, đơn giá là không thay đổi trong tháng; Nên chúng ta có thể không nhất thiết chấm sản lượng theo ngày.
    Việc chấm công theo ngày chỉ dùng để hưởng lương 'Chế độ' (như F, Ô, Ro, Rc, H, . . . .) mà thôi.
    Ngoài tính lương SF (sản fẩm) nguyên tháng hay theo ngày; ta có thể tính lương SF theo tuần; Như vậy 1 tháng cùng lắm ta tính 5 cột tiền lương mà thôi;
    Lúc đó bảng liệt kê sản lượng cũng sẽ theo tuần.

Theo tháng thì khó kiểm tra, kiểm soát & fát hiện sai trái
    Theo ngày thì công việc của bạn sẽ đồ sộ

Mong sẽ được thảo luận với bạn tiếp tục.
    Chào ChanhTQ
    tại công ty em có rất nhiều mã hàng nhưng nó không tồn tại vĩnh viễn (khi đã gia công xong một mã hàng thì hết (tính lương xong là bỏ mã đó luôn) nhập hàng về gia công thì có mã mới), mỗi mã hàng có khoảng 15 đến 18 công đoạn khác nhau. Đơn giá mỗi công đoạn là khác nhau (do quản đốc lập cho)
    trên thực tế khi em nhập số lượng CN hoàn thành cuối tháng tính lương thì có 1 vài công nhân khiếu nại họ làm nhiều hơn (lương SP) nhưng e nhập số lượng cả tháng chung nên k thể nào biết được nhập sai ngày nào. Vậy nên em muốn nhập theo từng ngày sau đó có cột tính tổng lại nhưng như vậy bảng tính sẻ nặng lắm. Xin cho em ý kiến với!!!

Chào ChanhTQ
    tại công ty em có rất nhiều mã hàng nhưng nó không tồn tại vĩnh viễn (khi đã gia công xong một mã hàng thì hết (tính lương xong là bỏ mã đó luôn) nhập hàng về gia công thì có mã mới), mỗi mã hàng có khoảng 15 đến 18 công đoạn khác nhau. Đơn giá mỗi công đoạn là khác nhau (do quản đốc lập cho)
    trên thực tế khi em nhập số lượng CN hoàn thành cuối tháng tính lương thì có 1 vài công nhân khiếu nại họ làm nhiều hơn (lương SP) nhưng e nhập số lượng cả tháng chung nên k thể nào biết được nhập sai ngày nào. Vậy nên em muốn nhập theo từng ngày sau đó có cột tính tổng lại nhưng như vậy bảng tính sẻ nặng lắm. Xin cho em ý kiến với!!!
    Nếu bạn nhập chung cả tháng như vậy khi sai ko giải trình được với công nhân vì không thể tìm được lỗi của mình là phải rồi. Phải chịu chia ra từng ngày, từng công đoạn thôi bạn ơi. Bảng này cứ làm trong tháng thôi vì dữ liệu quá nặng. Qua tháng sau mở file khác vậy. Mình không rành công thức lắm nhưng xin góp chút ý kiến cùng bạn.
    Trong sheet SL SP, Bạn mở nhiều cột trong tháng như bảng chấm công ý rồi nhập sl thực tế họ hoàn thành mỗi ngày tương ứng vào đó. cột số lượng là tổng của các ngày lại. Khi họ thắc mắc số lượng mình dễ dò lại với bảng ký nhận sẽ biết mình sai hay ko thôi mà.

djshinoda Guest

Xin ý kiến về cách tính lương trên excel

Chào các anh chị trên giaiphepexcel! em là thành viên mới mong mọi người hướng dẫn thêm
    Hiện em đang tính lương cho một công ty may. em xin mọi người cho ý kiến và hướng dẫn em làm bảng lương cho hoàn thiện hơn. Em có một số vấn đề như sau:
    Trong sheet "SL SP" cột Số lượng em nhập tổng các số lượng CN sản xuất vào nhưng em muốn nhập SL theo từng ngày để dễ đối chiếu giải quyết khiếu nại (tất nhiên vẫn phải nhập theo mã hàng và công đoạn) nhưng nếu chèn thêm đến 31 cột số lượng thì mệt bảng tính lắm. Cột đơn giá bình thường em nhập tay nên rất mệt vậy có cách nào để dò tìm đơn giá từ file công đoạn (trong file công đoạn có mã hàng và đơn giá theo từng công đoạn riêng "em không thể gửi lên được") theo mã hàng và theo công đoạn. Có cách nào để giải quyết không ạ?
    Ngoài lề tý: hiện tại c.ty em chỉ có hơn 300 công nhân nên việc nhập liệu cũng tạm ổn. Mỗi ngày em thu sổ của công nhân mang lên VP nhập liệu (có tất cả 6 tổ mỗi này em nhập số lượng cho 3 tổ xen kẻ nhau) và nhập bảng chấm công từ tổ trưởng. nhưng qua tết công ty có mở rộng quy mô số lượng công nhân tăng lên trên 1000 vậy nếu em tiếp tục công việc như hiện tại em sợ quá tải nhập liệu không kịp. vậy có anh chị nào có kinh nghiệm trong việc quản lý lương xin cho em ý kiến với ạ.

Bân nên cho biệt các số liệu sau:

Có bao nhiêu mã hàng tại CQ bạn & có bao nhiêu công đoạn khác đơn giá. Điều này để tạo bảng tra đơn giá giả lập trong file.

Hiễn nhiên, đơn giá là không thay đổi trong tháng; Nên chúng ta có thể không nhất thiết chấm sản lượng theo ngày.
    Việc chấm công theo ngày chỉ dùng để hưởng lương 'Chế độ' (như F, Ô, Ro, Rc, H, . . . .) mà thôi.
    Ngoài tính lương SF (sản fẩm) nguyên tháng hay theo ngày; ta có thể tính lương SF theo tuần; Như vậy 1 tháng cùng lắm ta tính 5 cột tiền lương mà thôi;
    Lúc đó bảng liệt kê sản lượng cũng sẽ theo tuần.

Theo tháng thì khó kiểm tra, kiểm soát & fát hiện sai trái
    Theo ngày thì công việc của bạn sẽ đồ sộ

Mong sẽ được thảo luận với bạn tiếp tục.

bocghenem Guest
    Trích dẫn Gửi bởi SA_DQ
    Nhập liệu với sự trợ giúp của macro bao giờ cũng nhanh hơn hẵn cách thức chúng ta nhập trưc tiếp bằng tay lên trang tính;
    Ngoài ra, cách nhập nhờ macro sẽ làm dữ liệu của bạn an toàn;

Đối chiếu iêu cầu của bạn bên trên với trang tính 'SL SP' ta thấy bạn còn thiếu mã NV;
    Còn các chuyện khác ta coi như có, chẳng hạn 'Chuyền' của bạn coi như tương đương 'Đơn vị'; Thông thường bảng thanh toán lương các CQ đều fát (lương) theo tổ & việc in bảng lương cũng theo tổ; Nếu CQ bạn in bảng lương theo 'Chuyền' thì cũng được.

Vấn đề là CQ bạn xài mạng, & không cho fép macro hoạt động; Nên viết cho bạn 1 Form nhập liệu cũng bằng thừa!
    <div class="contentnote" style="border: 1px solid #CBE3B7;color:#468847;background-color:#DFF0D8;padding:5px;-moz-border-radius: 10px;
    border-radius: 10px;line-height: 1.5em;"> cái này có thể mong mõi cải tiến với VBA dc không nhỉ?
    </div>
    Đúng là từ trước giờ mình bị không quan tâm và chưa bao giờ sử dung đến mã nhân viên. năm mới công ty sẻ mở rộng sản xuất hy vọng có thể cải tiến được phần này, bạn có thể giúp mình viết 1 form nhập liệu dc k?
    mình chỉ biết xài công thức thôi còn về VBA chỉ biết chút chút thôi
    cám ơn những ý kiên của bạn.

baloenglish.2015 Guest
    Trước tiên là trang tính "HSNV"
    Trang này cần những thông tin tối thiểu (để tính lương) như sau:

[STT], [MaNV], [Ho Ten], [Ngày Sinh], [Ngày vô CQ], [HSL], [Bac luong], [Ngạch lương],[Mã tổ/Chuyền],. . . .

Cái thuận tiện là bạn chưa có [MaNV], bao giờ làm mới cũng dễ hơn sửa lại cái cũ.

Sau đó là cấu trúc trang để bạn nhập liệu (như "SL SP" hiện giờ của bạn.)

Ý mình rõ ràng là: Ta nhập liệu là cần xác định nhập vào đâu (trang tính nào, nó có kết cấu như thế nào)
    Chứ viết 1 form nhập liệu không khó; Viết để xài được mới khó hơn.

Thân ái!

phamtienquan92 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi SA_DQ
    Trước tiên là trang tính "HSNV"
    Trang này cần những thông tin tối thiểu (để tính lương) như sau:

[STT], [MaNV], [Ho Ten], [Ngày Sinh], [Ngày vô CQ], [HSL], [Bac luong], [Ngạch lương],[Mã tổ/Chuyền],. . . .

Cái thuận tiện là bạn chưa có [MaNV], bao giờ làm mới cũng dễ hơn sửa lại cái cũ.

Sau đó là cấu trúc trang để bạn nhập liệu (như "SL SP" hiện giờ của bạn.)

Ý mình rõ ràng là: Ta nhập liệu là cần xác định nhập vào đâu (trang tính nào, nó có kết cấu như thế nào)
    Chứ viết 1 form nhập liệu không khó; Viết để xài được mới khó hơn.

Thân ái!
    OK!!
    Mình sẻ thiết kế lại hoàn toàn bảng lương ngày mai gửi cho bạn cho ý kiến nhé. nhưng mình chỉ có thể làm bằng công thức thôi

Trích dẫn Gửi bởi hong gam
    Nếu bạn nhập chung cả tháng như vậy khi sai ko giải trình được với công nhân vì không thể tìm được lỗi của mình là phải rồi. Phải chịu chia ra từng ngày, từng công đoạn thôi bạn ơi. Bảng này cứ làm trong tháng thôi vì dữ liệu quá nặng. Qua tháng sau mở file khác vậy. Mình không rành công thức lắm nhưng xin góp chút ý kiến cùng bạn.
    Trong sheet SL SP, Bạn mở nhiều cột trong tháng như bảng chấm công ý rồi nhập sl thực tế họ hoàn thành mỗi ngày tương ứng vào đó. cột số lượng là tổng của các ngày lại. Khi họ thắc mắc số lượng mình dễ dò lại với bảng ký nhận sẽ biết mình sai hay ko thôi mà.
    chào Hong Gam
    em cũng nghĩ vậy nhưng nếu làm như vậy thì bảng tính mình sẻ rất nặng vì có đến 32 cột số lượng (tháng 31 cột và 1 cột tổng). không biết có anh chị cao thủ nào có giải pháp giúp em không

duyhb1990 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi SA_DQ
    Bạn đến trang 'LSF' & thực hiện thử các bước sau:

(1) Chọn 1 bộ fận tại [C2]
    (2) Sau đó nhập ngày vô các ô [C4]=> [C5]

(3) Kiểm tra số liệu do macro đem lại

(4) Thử thêm các nhân viên CQ bạn vô; Nhớ tuân thủ mã nhân viên (Gồm chuỗi 5 kí tự duy nhất)

chào SA_DQ
    file của bạn thật sự rất hay, nhưng mình có một chút thắc mắc là:
    Chọn mã đơn vị có thể tự nhảy lên bảng lương đơn vị đó mà sao tên CN không thay đổi nếu mình muốn nhập liệu thêm thì nhập như thế nào,
    Chọn "từ ngày đến ngày" thì bảng số lượng không nhảy theo? với lại khi nhập số lượng thì thực tế mình phải nhập theo đối tượng( tên CN), theo mã hàng và theo công đoạn nữa (1 CN có thể làm nhiều mã hàng, nhiều công đoạn).
    sheet DGCD là gì mình không hiểu lắm? đơn giá mình không thấy liên kết với chỗ tính thành tiền?

file của bạn mình có một chút thắc mắc là:
    (1) Chọn mã đơn vị có thể tự nhảy lên bảng lương đơn vị đó mà sao tên CN không thay đổi;
    (1.1) nếu mình muốn nhập liệu thêm thì nhập như thế nào,

(3) Chọn "từ ngày đến ngày" thì bảng số lượng không nhảy theo?
    (2) với lại khi nhập số lượng thì thực tế mình phải nhập theo đối tượng( tên CN), theo mã hàng và theo công đoạn nữa (1 CN có thể làm nhiều mã hàng, nhiều công đoạn).

(4) sheet DGCD là gì mình không hiểu lắm? (4.1) đơn giá mình không thấy liên kết với chỗ tính thành tiền?
    (1) Chọn mã đơn vị (ĐV) thì macro chỉ lọc ra những số liệu thuộc về mã ĐV đó mà thôi
    (1.1 , 2 & 4) Thì bạn cần nhập như ở trang tính 'SL SP', nhất là các cột đầu.
    Cột 'mã hàng' bạn tham khảo bên 'DGCD' (nó thực chất là bảng liệt kê đơn giá các công đoạn của các mã SF).
    Bảng này theo như mình thì chỉ có thể thay đổ theo từng tháng.

(3) Chọn mục 'Đến ngày' & nhấn {ENTER} macro sự kiện mới làm việc. (Nhớ cho fép macro chạy trong file của bạn)

(4.1) Bạn cho chạy macro & thử kiểm tra kết quả ngay người đầu tiên xem sao.
    (Vì file mình đã có 1 số thay đổi so với file đưa lên, nên bạn chịu khó tự kiểm lấy thôi!)

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối