Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23

Chủ đề: Nhờ tính giúp khoảng cách dòng trống, câu lệnh có điều kiện

truongtiengka Guest
    Trích dẫn Gửi bởi a_newday
    Đúng bạn ạ. Công việc của mình là phân loại những mã hàng cùng phẩm cấp và mình đánh dấu những mã đó theo lệnh có điều kiện; Ví dụ những mã A và B .. (rất nhiều mã) cùng phẩm cấp loại 1 thì mình tô màu đỏ theo lệnh có điều kiện. Nhưng về sau (cuối tháng và cuối tuần) mình phải xử lý với những mã cùng phẩm cấp đó nên phải quy đổi ra phẩm cấp để tính toán. Mỗi ngày mỗi tuần mỗi tháng mình lại có những mã hàng khác nhau nên rất khó theo dõi có những lúc mình phãi đánh dấu thủ công. Nên lúc tổng kết lại rất mất time nên mình muốn quy chuyển luôn những mã theo mầu đã đánh dấu hàng ngày
    Bạn xem giúp hộ mình nhé vì đầu tiên mình cứ nghĩ fomat thủ công và fomat có điều kiện thì đều sẽ áp dụng được công thức của bạn
    Theo quan điểm của tôi, việc hight light chủ yếu để nhằm "note" lại, tạo sự chú ý của người đọc, còn nếu đã liên quan đến việc tổng hợp thì tốt nhất ngay từ dữ liệu ban đầu bạn nên có luôn một trường (cột) thể hiện phẩm cấp của hàng đó luôn, như vậy khi tổng hợp sẽ không mất công, tô màu nhiều quá, tổng hợp khó, dễ sót mà còn đau mắt.
    Bản thân tôi cũng từng quản lý hơn 6000 mã hàng khá nhau, hàng ngày, thủ công khi nhập, chịu khó ghi đầy đủ các thông tin phát sinh dồn từng ngày, từng ngày, khoa học một chút như thế đến kỳ, hoặc khi báo cáo sẽ nhàn hơn rất nhiều.
    Do không hiểu rõ cấu trúc dữ liệu và công việc cụ thể của bạn, nên chỉ đưa ra được lời khuyến vậy thôi.

maynongnghiep3a Guest
    Trích dẫn Gửi bởi VMH0307
    Theo quan điểm của tôi, việc hight light chủ yếu để nhằm "note" lại, tạo sự chú ý của người đọc, còn nếu đã liên quan đến việc tổng hợp thì tốt nhất ngay từ dữ liệu ban đầu bạn nên có luôn một trường (cột) thể hiện phẩm cấp của hàng đó luôn, như vậy khi tổng hợp sẽ không mất công, tô màu nhiều quá, tổng hợp khó, dễ sót mà còn đau mắt.
    Bản thân tôi cũng từng quản lý hơn 6000 mã hàng khá nhau, hàng ngày, thủ công khi nhập, chịu khó ghi đầy đủ các thông tin phát sinh dồn từng ngày, từng ngày, khoa học một chút như thế đến kỳ, hoặc khi báo cáo sẽ nhàn hơn rất nhiều.
    Do không hiểu rõ cấu trúc dữ liệu và công việc cụ thể của bạn, nên chỉ đưa ra được lời khuyến vậy thôi.
    Mình sẽ cấu trúc lại bảng biểu [IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG]
    Nhưng mình xin hỏi chút về chỉ đơn thuần là excel thôi thì có làm quy chuyển được ngược lại từ những ô đã format có điều kiện sang thành giá trị được không. Như trong file minh gửi kèm để hỏi bạn ý. Nếu excel xử lý được đơn giản thì giúp mình với nhé

maianh1256 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Let'GâuGâu
    làm câu 2 nha
    câu 1 ko biết làm

<div class="bbcode_container">
    <div class="bbcode_description">Code:
    </div>
    </div>
    Um, em cũng đã thử và thấy công thức này của anh đúng là chưa cho ra kết quả chính xác ạ.

hoanghaidng Guest
    Mình có 2 vấn đề với công thức excel để giải quyết công việc hàng ngày của mình rất mong các bạn chỉ giúp:
    *Vấn đề thứ nhất:
    Trước đây mình hay làm câu lệnh có điều kiện suôi, nghĩa là với với 1 hay nhiều điều kiện thì cho định dạng ô (màu săc, phông chữ,...)
    nay mình muốn làm ngược lại - là với nhưng ô đã có định dạng (màu, phông chữ,..) thì cho ra kết quả; ví dụ: o nào có định dạng chữ màu đỏ thì ô tương ứng bên cạnh có giá trị bằng 1 chẳng hạn
    *Vấn đề thứ hai:
    Mình có bảng theo dõi khối lượng tiến độ công việc hàng ngày hàng tháng; muốn quản lý khoảng cách những ngày trống tương ứng với mỗi đơn vị khối lượng công việc. Xin gửi phai đính kèm nhờ bạn nào biết lập công thức tính hộ mình. Việc này giúp mình tiết kiệm thời gian và làm chính xác hơn
    Mình rất cảm ơn!
    Xin gửi file đính kèm
    Phần 2 không hiểu câu hỏi
    phần 1, tôi làm thử công thức tính khoảng trống dài nhất (phần bôi vàng của bạn)
    tại ô C34

Mã:
    =MAX(SMALL((C3:C33="x")*($A$3:$A$33),$A$4:$A$33)-SMALL((C3:C33="x")*($A$3:$A$33+1),$A$3:$A$32))
    Kết thúc bằng ctrl+ shift+ enter

[QUOTE="Let'GâuGâu"]làm câu 2 nha
    câu 1 ko biết làm

Mã:
    =MAX(FREQUENCY(IF($B$3:$B$33="",ROW($B$3:$B$33),""),IF($B$3:$B$33="","",ROW($B$3:$B$33))))

fantasysl06 Guest
    Phần 2 không hiểu câu hỏi
    phần 1, tôi làm thử công thức tính khoảng trống dài nhất (phần bôi vàng của bạn)
    tại ô C34

</div>
    </div>
    Code bạn viết cho kết quả rất chuẩn đúng ý tôi rồi ah; cảm ơn bạn rất nhiều; kết quả cho rất chính xác nhưng mình không hiểu ý nghĩa của hàm SMALL lắm; Bạn làm dùm công thức:để Đếm hộ mình số ngày giới hạn giữa 2 đánh dấu "x" ví dụ là 4 ngày ứng với mỗi cột ở dòng 34 nhé. Cám ơn bạn nhiều!

kysybongdemictu Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ndu96081631
    Hình như là vầy mới đúng:

</div>
    </div>
    anh ơi liệu công thức này có tính được khoảng cách ngày lớn nhất giữa hai dấu "x" mà em đã bôi vàng không ạ.

MinhPhuc123 Guest
    Vấn đề thứ nhất mình đưa ra; bạn nào biết làm giúp mình với
    Ví dụ cột A là những chữ có định dạng phông màu khác nhau; bây giờ mình muốn lập công thức để những dòng ở cột B sẽ cho giá trị bằng 1 nếu chữ ở bên cột A tương ứng có màu đỏ
    mình gửi file kèm ở dưới, là mình điền thủ công ở cột B ạ

duongsarah Guest
    Vấn đề thứ nhất mình đưa ra; bạn nào biết làm giúp mình với
    Ví dụ cột A là những chữ có định dạng phông màu khác nhau; bây giờ mình muốn lập công thức để những dòng ở cột B sẽ cho giá trị bằng 1 nếu chữ ở bên cột A tương ứng có màu đỏ
    mình gửi file kèm ở dưới, là mình điền thủ công ở cột B ạ
    Đặt chuột vào ô B1 và đặt name sau:
    Color =
    Mã:
    =GET.CELL(24,Sheet1!A1)
    tại ô B1 dùng công thức sau:

Mã:
    =IF(Color=3,1,"")
    enter và kéo xuống.

samsungware Guest
    Đặt chuột vào ô B1 và đặt name sau: