Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 19 của 19

Chủ đề: Cách loại bỏ khoảng trắng trong chuỗi

lediem_itvn Guest
    Trích dẫn Gửi bởi nhbmagic
    mình hỏi vấn đề này có ai giải thích giúp cái
    mình copy 1 đoạn trên mail vào excel được 1 chuỗi tai 1 ô có giá trị như thế này "_________14,256_" ("_", là khoảng trắng)
    bây giờ mình muốn loại bỏ các khoảng trắng của chuỗi thì làm sao vì mình muốn đổi sang dạng số giá trị tại ô đó
    P/s: mình đã sử dụng hàm trim và substile rồi mà chỉ loại bỏ 1 khoảng trắng thôi
    mong ai giúp minh với
    Cấu trúc hàm TRIM và SUBSTITUTE bạn sử dụng như thế nào mà vẫn còn khoảng trắng? Có phải bạn muốn loại trừ toàn bộ các khoảng trắng không?

vupro09 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi nhbmagic
    mình hỏi vấn đề này có ai giải thích giúp cái
    mình copy 1 đoạn trên mail vào excel được 1 chuỗi tai 1 ô có giá trị như thế này "_________14,256_" ("_", là khoảng trắng)
    bây giờ mình muốn loại bỏ các khoảng trắng của chuỗi thì làm sao vì mình muốn đổi sang dạng số giá trị tại ô đó
    P/s: mình đã sử dụng hàm trim và substile rồi mà chỉ loại bỏ 1 khoảng trắng thôi
    mong ai giúp minh với
    Bạn dùng công thức sau nhé!

=--SUBSTITUTE(TRIM(A1),",","")
    Với A1 là ô chứa chuỗi

Trích dẫn Gửi bởi minhthien321
    Cấu trúc hàm TRIM và SUBSTITUTE bạn sử dụng như thế nào mà vẫn còn khoảng trắng? Có phải bạn muốn loại trừ toàn bộ các khoảng trắng không?
    Trích dẫn Gửi bởi hoangminhtien
    Bạn dùng công thức sau nhé!
    Với A1 là ô chứa chuỗi
    Như tác giả mô tả thì chuổi trên được copy từ trong mail ra nên rất có thể còn 1 nguyên nhân khác: Cái khoảng trắng nhìn thấy thực chất không phải khoảng trắng mà là ký tự đặc biệt giống khoảng trắng (như CHAR(160) chẳng hạn)
    Nói chung chỉ là đoán, có file đính kèm sẽ biết ngay

Cái hàm này giải quyết được vấn đềnày không nhỉ?
    Public Function BlankStringSplit(Row, Column)
    Dim AString() As String
    Dim Kiemtra, ketqua As String
    Dim i As Integer
    Kiemtra = Cells(Row, Column)
    AString = Split(Kiemtra)
    ketqua = ""
    For i = 0 To UBound(AString)
    'k = i
    ketqua = ketqua & AString(i)
    Next
    BlankStringSplit = ketqua
    End Function

trqzung Guest
    Cho mình hỏi thăm sao mình thao tác trên file của mình thì những hàm kg thực hiện được (vd như lệnh trim để cắt những khoảng trắng) chỉ hiện lên hàm thôi.
    đối với số điện thoại hay mã số khách hàng nhiều người nhập liệu kg giống nhau nên có lúc thì 0908 987654 có lúc thì 090 898 7654 có lúc thì 090-8987654 thì mình kg dùng trim cho khoảng trắng ở giữa dòng số đó được
    với những cell có 2 số điện thoại và các nhau bằng "/" thì mình dùng cách nào để quy đổi về 1 định dạng?
    Các bạn biết giúp mình với

thuytien308 Guest
    Nếu là 1 tính có chứa dãy số bị khoảng trắng phân cách đơn vị hàng nghìn thì đơn giản và hiệu quả nhất là: dùng lệnh Find and Replace (hình dưới)

putadesign Guest
    Bôi đen cột đang cần chuyển chọn Data=> Text to column=> Delimited=>next =>check vào Space=>next=Finish. Kết quả ra 2 cột (hoặc nhiều hơn), lúc đó dùng hàm & các cột lại với nhau ,định lại lại là Number. xong!!

phimlen1 Guest
    Mình cùng vừa vướng vào cái này và tìm được cách giải quyết như sau:

=TRIM(SUBSTITUTE(CELL,CHAR(160),CHAR(32)))
    Tạm dịch: Xóa kí tự trống - TRIM (thay thế ký tự - SUBSTITUTE, tại ô cell, đổi ký tự char(160) - Là ký tự trống loại đặc biệt, sang ký tự trốngchar(32) - là dấu cách bình thường)

khoitrang1988 Guest
    En thử CTRL + F sau đó vào Replace ở cột Find What gõ 1 khoảng trắng, cột Replace with không gõ gì cả sau đó chọn Replace All.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12