Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Xin hướng dẫn cách thay đổi định dạng

rinkatori Guest

Xin hướng dẫn cách thay đổi định dạng

Dạ. Em chào anh/chị trên diễn đàn.
    Chẳng là em có một vấn đề mong muốn được các anh/chị chỉ giáo giúp.[IMG]images/smilies/a12.gif[/IMG]
    Ví dụ em có 1 cột ghi ngày tháng: ngày 1/1 : 10 dòng. ngày 2/1: 20 dòng.....
    Nhưng để như thế thì rất khó quản lý và dễ bị nhầm ngày.
    Em lại không thể hòa cột được vì sẽ làm lộn dữ diệu của các cột khác khi cần lọc.
    Thế nên các anh/chị cho em hỏi có hàm hay công thức định dạng nào để chỉ có dòng ngày đầu tiền là hiển thị. Còn những dòng ngày trùng lặp ở dưới sẽ đổi sang màu trắng cho đỡ rối không ạ?
    Em nghĩ rằng thay vì phải giữ chuột bôi đen và bấm định dạng 30 lần thì kiểu nào cũng có cách công nghiệp hơn.[IMG]images/smilies/a35.gif[/IMG]
    Em có tìm hiểu thấy có cách sử dụng Conditional Fomating. Nhưng em làm mãi mà không được.
    Em cám ơn!!![IMG]images/smilies/a03.gif[/IMG]

hungnd Guest
    Trích dẫn Gửi bởi bao_nhu
    Dạ. Em chào anh/chị trên diễn đàn.
    Chẳng là em có một vấn đề mong muốn được các anh/chị chỉ giáo giúp.[IMG]images/smilies/a12.gif[/IMG]
    Ví dụ em có 1 cột ghi ngày tháng: ngày 1/1 : 10 dòng. ngày 2/1: 20 dòng.....
    Nhưng để như thế thì rất khó quản lý và dễ bị nhầm ngày.
    Em lại không thể hòa cột được vì sẽ làm lộn dữ diệu của các cột khác khi cần lọc.
    Thế nên các anh/chị cho em hỏi có hàm hay công thức định dạng nào để chỉ có dòng ngày đầu tiền là hiển thị. Còn những dòng ngày trùng lặp ở dưới sẽ đổi sang màu trắng cho đỡ rối không ạ?
    Em nghĩ rằng thay vì phải giữ chuột bôi đen và bấm định dạng 30 lần thì kiểu nào cũng có cách công nghiệp hơn.[IMG]images/smilies/a35.gif[/IMG]
    Em có tìm hiểu thấy có cách sử dụng Conditional Fomating. Nhưng em làm mãi mà không được.
    Em cám ơn!!![IMG]images/smilies/a03.gif[/IMG]
    Bạn tham khảo với:

Mã nguồn PHP:
    Sub ABC() Dim i, lr As Long On Error Resume Next lr = Cells(Rows.Count, "A").End(xlUp).Row Application.ScreenUpdating = False For i = 2 To lr Step 1 If Cells(i, "A") = Cells(i - 1, "A") Then Cells(i, "A").Font.ColorIndex = 2 End If Next i Application.ScreenUpdating = TrueEnd Sub  

Bạn dùng conditional formating là đúng rồi. B1: bạn đặt hộp chọn ở ô dữ liệu thứ 2; B2: vao conditionwl formating. Ở ô thứ nhất chọn cellvalue is. Ô thứ 2chọn equal to. Ô thứ 3 bạn đánh địa chỉ ô là ô phía trước ô bạn đang để hôp chọn (ví dụ bạn đặt hộp chọn ở ô a2 thì trong hộp nay bạn viết "=a1"). Tiếp theo bạn Vao mục Format. Ở thẻ font bạn chọn màu trắng. Chọn OK.ok
    Cuối cùng bạn chỉ cần dùng chổi định dạng và quét xuống những ô bên dưới là ok