Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 95

Chủ đề: Hàm IF có nhiều điều kiện

sock123 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Hong.Van
    Nếu không có tình trang nào có dấu x thì sao hả anh!
    Cảm ơn!
    Vì làm theo dữ liệu nên không xét trường hợp này, nếu cần thì thêm 1 IF kiểm tra điều kiện không xác định, hoặc thu học phí mặc định, chẳng hạn:
    IF(CountIF(D7:F7, "x")=0, VLOOKUP(C7, $D$17:$E$22, 2,0), IF(F7="x", 350000, VLOOKUP(C7, $D$17:$E$22, 2,0) - IF(D7="x", 100000, 200000)))
    hoặc
    IF(CountIF(D7:F7, "x")=0, "Tình trạng không xác định", IF(F7="x", 350000, VLOOKUP(C7, $D$17:$E$22, 2,0) - IF(D7="x", 100000, 200000)))

quyend832 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi nguyencanh160890
    tớ gửi file đính kèm bạn tham khảo nhé.
    Bạn có Test thử File bạn gởi lên chưa??? File của bạn, bạn thử
    1/ Bạn thử bỏ dấu x, thì kết quả ???
    2/ Tác giả nói: 3/ Nếu tình trạng 3 học phí chỉ thu 350000.
    Nghĩa là, nếu người đó có dấu x ởtình trạng 3 thì học phí chỉ thu 350000
    ------------------
    Vì tác giả kg nói rõ có trường hợp nào sẽ kg có tình trạng, nên anh hoangvuluan mới đưa cthức như vậy.

minhthu1987 Guest
    Bạn có Test thử File bạn gởi lên chưa??? File của bạn, bạn thử
    1/ Bạn thử bỏ dấu x, thì kết quả ???
    2/ Tác giả nói: 3/ Nếu tình trạng 3 học phí chỉ thu 350000.
    Nghĩa là, nếu người đó có dấu x ởtình trạng 3 thì học phí chỉ thu 350000
    ------------------
    Vì tác giả kg nói rõ có trường hợp nào sẽ kg có tình trạng, nên anh hoangvuluan mới đưa cthức như vậy.
    uh, tớ hiểu ý bạn rồi...tớ gửi lại file bạn xem lại tớ với nhé hihi

petduy Guest
    uh, tớ hiểu ý bạn rồi...tớ gửi lại file bạn xem lại tớ với nhé hihi
    1/Của bạn vẫn sai chỗ Tình trạng 3: là chỉ thu 350.000 (bất kỳ học lớp nào), còn của bạn vẫn trừ 350.000
    2/ Xét trường hợp: nếu không có tình trạng nào, thì học fí fải thu đủ, Nghĩa là người đó học lớp T1 thì thu 500.000 ... học lớp T6 thì thu 1.000.000. Còn file của bạn không có tình trạng nào thì SỐ TIỀN =0 !!!! (CHẮC NGƯỜI NÀY QUÁ NGHÈO)
    3/ Bạn xem lại cthức của anh hoangvuluan hoặc của tôi đâu quá dài và nhiều Vlookup quá vậy!
    Thân

seluoncocach Guest
    Cám ơn các bạn đã giúp, cũng xin lỗi về việc ghi không rõ yêu cầu.
    Bạn Hong.Van đã giúp mình giải quyết được vấn đề cảm ơn bạn nhiêu.
    Yêu cầu bài đúng như ý bạn Hong.Van đã nêu, nếu tình trang không có"x" thì học phí thu đủ theo bảng bên dưới

1aido Guest
    1/Của bạn vẫn sai chỗ Tình trạng 3: là chỉ thu 350.000 (bất kỳ học lớp nào), còn của bạn vẫn trừ 350.000
    2/ Xét trường hợp: nếu không có tình trạng nào, thì học fí fải thu đủ, Nghĩa là người đó học lớp T1 thì thu 500.000 ... học lớp T6 thì thu 1.000.000. Còn file của bạn không có tình trạng nào thì SỐ TIỀN =0 !!!! (CHẮC NGƯỜI NÀY QUÁ NGHÈO)
    3/ Bạn xem lại cthức của anh hoangvuluan hoặc của tôi đâu quá dài và nhiều Vlookup quá vậy!
    Thân
    vâng, em sẽ đọc kỹ lại và xem lại...làm nhiều mà vẫn sai, nhưng sai vẫn vui vì được mọi người giúp...cảm ơn ạ

thuongbodo Guest
    bác HỒNG.VÂN cho em hỏi chỗ tình trạng 2, 3 nếu áp dụng công thức của BÁC với, em ví dụ ở tình trạng 3.
    lớp 6 có mức học phí 1.000.000 đ, mà học sinh ở tình trạng 3 thì được giảm 350.000 đ thì phải còn lại 650.000 học sinh đó phải đóng chứ??
    Em có file đính kèm các BÁC xem giúp em với ạ.

nhhoang19 Guest
    Em gửi file "LẦN CUỐI CÙNG" ạ, em kiểm tra đi, rồi kiểm tra lại rồi nữa ạ. Các BÁC xem giúp em lần cuối cùng em với.
    Em nghĩ nếu mà đúng đề bài theo yêu cầu thì phải thế này ạ.

sonnt Guest
    Em gửi file "LẦN CUỐI CÙNG" ạ, em kiểm tra đi, rồi kiểm tra lại rồi nữa ạ. Các BÁC xem giúp em lần cuối cùng em với.
    Em nghĩ nếu mà đúng đề bài theo yêu cầu thì phải thế này ạ.
    Sao bạn không đọc kỹ đề bài & fản hồi của tác giả nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi quick90
    Cám ơn các bạn đã giúp, cũng xin lỗi về việc ghi không rõ yêu cầu.
    Bạn Hong.Van đã giúp mình giải quyết được vấn đề cảm ơn bạn nhiêu.
    Yêu cầu bài đúng như ý bạn Hong.Van đã nêu, nếu tình trang không có"x" thì học phí thu đủ theo bảng bên dưới
    Bài của bạn tôi đã fân tích rồi mà, nếu không có tình trạnh nào thì cthức của bạn =0

Minh Đức's Guest
    giờ em mới hoàn toàn thông, em đọc rồi nhưng vẫn chưa có hiểu...hihi,thanhk bác HỒNG.VÂN lần nữa ...hay thật.

Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối