Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Hỏi về so sánh dữ liệu và tính giá trị cho từng so sánh

choetboi Guest

Hỏi về so sánh dữ liệu và tính giá trị cho từng so sánh

Chào 4rum ! Em có thắc mắc sau các anh chị giúp em với!Em cảm ơn trước

Ví dụ: Tính giá trị hàng cao trình
    Có bảng sau:
    So sánh: 04 04 31 13 40
    cao trình:

Làm thế nào để tính như sau:
    Nếu ô của hàng so sánh có giá trị là 04 thì giá trị cao trình của nó tính bằng công thức: 1+ 2+ 3 +4
    Nếu ô của hàng so sánh có giá trị là 13 thì giá trị cao trình của nó tính bằng công thức: 1+ 2+ 3 +4 +5
    Nếu ô của hàng so sánh có giá trị là 31 thì giá trị cao trình của nó tính bằng công thức: 1+ 2+ 3
    Nếu ô của hàng so sánh có giá trị là 40 thì giá trị cao trình của nó tính bằng công thức: 2+ 3 +4 +5

Em đã thử dụng hàm if lồng nhau nhưng không được vì chỉ có 4 tiêu chí để so sánh bằng thôi![IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG]
    Giúp em với!

vsneakerq Guest
    Trích dẫn Gửi bởi dinhquyduc
    Chào 4rum ! Em có thắc mắc sau các anh chị giúp em với!Em cảm ơn trước

Ví dụ: Tính giá trị hàng cao trình
    Có bảng sau:
    So sánh: 04 04 31 13 40
    cao trình:

Làm thế nào để tính như sau:
    Nếu ô của hàng so sánh có giá trị là 04 thì giá trị cao trình của nó tính bằng công thức: 1+ 2+ 3 +4
    Nếu ô của hàng so sánh có giá trị là 13 thì giá trị cao trình của nó tính bằng công thức: 1+ 2+ 3 +4 +5
    Nếu ô của hàng so sánh có giá trị là 31 thì giá trị cao trình của nó tính bằng công thức: 1+ 2+ 3
    Nếu ô của hàng so sánh có giá trị là 40 thì giá trị cao trình của nó tính bằng công thức: 2+ 3 +4 +5

Em đã thử dụng hàm if lồng nhau nhưng không được vì chỉ có 4 tiêu chí để so sánh bằng thôi![IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a36.gif[/IMG]
    Giúp em với!
    Nên có file và dữ liệu mẫu, nói gì khó hiểu quá.