Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 16 của 16

Chủ đề: tách 1 số thành từng chữ số riêng biệt

ichiase24h Guest
    Trích dẫn Gửi bởi phantuanviet
    Mình đánh nhầm
    số nhỏ hơn 10000 và có 2 chữ số phần thập phân
    tách ra được nhưng không kết hợp với vlookup được ???
    Xin giúp đỡ
    Với cách của mình thì:
    - Nếu chỉ tách số: giới hạn trong phạm vi của excell
    - Để tìm như yêu cầu của phantuanviet (dùng vlookup) thì số chữ số tối đa là 10 và không trùng nhau, số thập phan tùy ý. (từ 0 đến 9)

songdonggun Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ca_dafi
    Bạn xem lại công thức xem sao, vì mình mở file của bạn lên thì công thức bị #Value.
    CÓ lẻ do mình đang định dạng dấu phân cách thập phân là ",".

Trích dẫn Gửi bởi ca_dafi
    Tuy nhiên xem qua công thức mình nghĩ bạn có thể thực hiện như sau:
    Giả sử Ô A1=12345.67891
    Ô B1 gõ: B1 = MID($A$1,ROWS($1:1),1)
    Sau đó copy down công thức xuống dưới là xong.
    Trích lời của BNTT:

Trích dẫn Gửi bởi BNTT
    ngó sơ qua công thức thì thấy kết quả ở ô B6 sẽ là 1 dấu chấm (.)
    Không biết là như thế thì tác giả topic này có hài lòng không?

seohoangphuc Guest
    Gửi các bạn bản nâng cấp của TachSo():

Mã nguồn PHP:
    Function TachSo(ConSo, Optional Vitri = 1) As Byte ConSo = Abs(ConSo) If Vitri >= Len(Int(ConSo)) + 1 Then Vitri = Vitri + 1 TachSo = Mid(ConSo, Vitri, 1) End Function  
    Với hàm TachSo() này, khỏi lo dấu phân cách thập phân đang sử dụng trong Excel là dấu chấm hay hay phẩy, và không giới hạn độ lớn của con số luôn, số âm số dương gì cũng OK hết.

Lần này thì tôi không bẫy lỗi nữa. Nếu như kết quả nhận được là #VALUE! thì có nghĩa là cái con số muốn lấy ra đã vượt khỏi chiều dài của con số gốc... Ví dụ con số gốc có 7 chữ số, mà lại bỉu nó đi tìm con số nằm ở vị trí thứ 8.
    40px
    Cách sử dụng trong bảng tính vẫn như cũ:
    40pxĐịa chỉ của ConSo nên sử dụng địa chỉ tuyệt đối.
    Vitri thì nếu không gõ vào, sẽ mặc định là con số đầu tiên, còn không thì gõ vào vị trí của con số muốn lấy ra, hoặc có thể dùng hàm để chỉ ra (ROW hay COLUMN gì đó chẳng hạn).

hoangvchung Guest
    Các anh chị cao thủ giúp em vấn đề nhé , em không rành excel , cách anh chị viết code VBA giúp em vì công thức hàm em gà mờ lắm nên dùng code cho an toàn ko bị sai sót khi nhằm CT . Vấn đề là vây em có file vidu khi nhập bất kỳ giá trị nào vào ô nhập số tiền ( số tiền lớn hay nhỏ ) thì kết quả sẽ tách ra phần số lẻ và phần nguyên theo từng cột từ hàng đơn vị đếm lên . Xin cảm ơn tất cả mọi người giúp đỡ

vnsecret Guest
    Trích dẫn Gửi bởi luongkiengxuong
    Các anh chị cao thủ giúp em vấn đề nhé , em không rành excel , cách anh chị viết code VBA giúp em vì công thức hàm em gà mờ lắm nên dùng code cho an toàn ko bị sai sót khi nhằm CT . Vấn đề là vây em có file vidu khi nhập bất kỳ giá trị nào vào ô nhập số tiền ( số tiền lớn hay nhỏ ) thì kết quả sẽ tách ra phần số lẻ và phần nguyên theo từng cột từ hàng đơn vị đếm lên . Xin cảm ơn tất cả mọi người giúp đỡ
    Dán Công thức này vào P12:

Mã:
    =IFERROR(MID(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(TEXT($A12,"#,##0.00"),",",""),".",""),LEN(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(TEXT($A12,"#,##0.00"),",",""),".",""))-(COLUMN($P:$P)-COLUMN()),1),"")
    Sau đó Fill ngược sang bên trái đến C12

Cảm ơn bạn KhuongVietPong rất nhiều bạn hoặc mọi người có thể giúp mình bằng VBA không vì file này rất nhiều người sử dụng nên khó tránh khỏi việc công thức bị người vô tình hoặc cố ý sửa đổi . Cảm ơn rất nhiều với sự giúp đỡ của mọi người!

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12