Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 18 của 18

Chủ đề: Nhờ giải thích ý nghĩa của hàm INDIRECT

namphong Guest
    Em đã đọc một số bài nói đến hàm Indirect rồi, em đã hiểu được cách dùng của nó, nhưng quả thật em không hiểu được hiết tầm quan trọng của nó (Ví nó tham chiếu gián tiếp) tại sao không dùng một số hàm trực tiếp khác như vlookup chẳng hạn...thay thế. Đến bây giờ em thấy các bài toán mình gặp có thể bỏ hàm Indirect mà có thể xử lý đơn giản hơn. Các bác có thể chỉ giúp em được sự cần thiết phải sử dụng nó trong một số trường hợp, mà thiếu nó sẽ khó khăn khi xử lý btoán không?
    Em xin cảm ơn

dungcuthethaohc Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Phanhanhdai
    Em đã đọc một số bài nói đến hàm Indirect rồi, em đã hiểu được cách dùng của nó, nhưng quả thật em không hiểu được hiết tầm quan trọng của nó (Ví nó tham chiếu gián tiếp) tại sao không dùng một số hàm trực tiếp khác như vlookup chẳng hạn...thay thế. Đến bây giờ em thấy các bài toán mình gặp có thể bỏ hàm Indirect mà có thể xử lý đơn giản hơn. Các bác có thể chỉ giúp em được sự cần thiết phải sử dụng nó trong một số trường hợp, mà thiếu nó sẽ khó khăn khi xử lý btoán không?
    Em xin cảm ơn
    Tôi thấy 1 tác dụng của INDIRECT: đó là khi bạn muốn đặt 1 name có tác dụng trên tất cả các sheet bạn sẽ thấy INDIRECT nó lợi hại thế nào!
    Bạn thử thế này nhé: Hãy đặt tên 1 vùng là DS, tham chiếu đến A1:F100... Bạn hãy làm cách nào để ở bất cứ sheet nào, mổi khi bạn gọi tên DS lên thì nó hiểu đang nói A1:F100 của Active Sheet
    Nếu không INDIRECT thì tôi không nghĩ ra có hàm nào khác có thể làm được điều này
    Xem file thí nghiệm đây (Nếu bạn làm được 1 name DS mà không cần đến INDIRECT thì post lên cho tôi học hỏi với)

Trích dẫn Gửi bởi Phanhanhdai
    Em xin cảm ơn
    Về sự cần thiết phải dùng hàm Indirect thì có lẽ rất nhiều và tùy theo từng trường hợp nhất định.
    Điều vượt trội đầu tiên của hàm này so với các hàm dò tìm khác là hàm này chỉ ngay đến ô chứa giá trị cần trả về trong tham số, còn hàm Index thì phải dò tìm ra vị trí của ô trả về là ở cột nào, hàng nào trong bảng dữ liệu. Nếu dữ liệu lớn thì hiển nhiên là chậm hơn so với Indirect rồi.
    Để tạo ra mảng 1 chiều 10 phần tử từ 1 đến 10 thì ta dùng công thức sau :
    Row(1:10)
    Vậy làm sao để tạo ra mảng 1 chiều n phần tử với n là biến luôn thay đổi, Indirect ơi giúp em với.
    Row(Indirect("1:"&n))
    Bạn thấy hay không nào!
    Bạn từ từ tìm hiểu tiếp nha

Trích dẫn Gửi bởi ndu96081631
    Loại name này người ta gọi là name cục bộ
    Giờ mới biết là có name cho từng sheet, cám ơn Anh Ndu nhiều, trước giờ chỉ biết tạo name cho toàn workbook. Giờ nếu tạo name riêng cho từng sheet tôi nghĩ sẽ cải thiện được tốc độ xử lý không biết đúng không, để thử xem. Anyway thanks.

thichduthu Guest
    Trích dẫn Gửi bởi viendo
    Giờ mới biết là có name cho từng sheet, cám ơn Anh Ndu nhiều, trước giờ chỉ biết tạo name cho toàn workbook. Giờ nếu tạo name riêng cho từng sheet tôi nghĩ sẽ cải thiện được tốc độ xử lý không biết đúng không, để thử xem. Anyway thanks.
    Không biết có cải thiện về tốc độ không nhưng ít nhất là gọn gàng hơn! Nhìn vào 1 file với khoảng vài chục name cũng thấy ngán!
    Vậy nếu ta chắc chắn 1 name nào đó chỉ dùng trong sheet hiện hành thì nên dùng cách mà bạn vumian vừa làm ở trên!
    (Nói thật, cái này không phải tôi nghiên cứu ra được, đó là Mr Okebab nói, tôi lượm được và bây giờ "nhiều chuyện" tí)

Trích dẫn Gửi bởi vumian
    Bác download xem thử có phải là 1 name hông ạ, không cần INDIRECT !
    Thông thường hay dùng Indirect() nhưng thấy cái Name này cũng lạ và chưa hiểu. Nhờ anh Vumian và Ndu chỉ cách tạo cái Name này ra sao, Name ở sheet nào là Name chính? Thanks.

trungan69 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi viendo
    Thông thường hay dùng Indirect() nhưng thấy cái Name này cũng lạ và chưa hiểu. Nhờ anh Vumian và Ndu chỉ cách tạo cái Name này ra sao, Name ở sheet nào là Name chính? Thanks.
    Name mà bạn vumian tạo là name chỉ có tác dụng trong sheet hiện hành (ở sheet khác nhìn không thấy)
    Cách tạo:
    Thông thương ta tạo 1 name tên DS, Refer to = A1:A10 thì đơn giãn là ta cứ gõ tên rồi quét vùng tham chiếu
    Nếu muốn tạo name cục bộ (chỉ có tác dụng trong sheet hiện hành) thì sau khi quét vùng tham chiếu xong, lúc gõ tên Name ta thêm tên sheet phía trước!
    Ví dụ: Sheet1!DS
    Thử xem
    (Bạn mở file của vumian ra, nhìn vào name cũng thấy có tên sheet mà)
    Nếu ta có 10 sheet và ta tạo 10 name theo kiểu trên thì khi vào Define name có thể ta sẽ lầm tưởng rằng file chỉ có 1 name (vì name nào cũa sheet nào thì sheet ấy nhìn thấy)
    Loại name này người ta gọi là name cục bộ

10comblog Guest
    Sao trong bai ban viet su dung ham INDIRECT, nhung trong vi du ban lai lam ham Index???

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12