Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: [Hỏi]Cách viết hàm để nó tự động tính giá trị trong 1 ô khi có giá trị thay đổi

huycon009 Guest

[Hỏi]Cách viết hàm để nó tự động tính giá trị trong 1 ô khi có giá trị thay đổi

Em vừa mới tiếp xúc với excel nên có cái này vẫn còn mập mờ. Tìm miết trên mạng không có nên phải vào đây nhờ các anh chị. Vấn đề của em cụ thể như sau:

Giả sử ô A1 của em có dãy sau : (100+300+450+200)/1000

Ô B1 là tổng kết quả của ô A1:

Em chưa biết nhiều về Excel nên hiện tại vẫn chỉ xài cách thủ công là copy giá trị ô A1 rồi sang ô B1: =(100+300+450+200)/1000 [IMG]images/smilies/a10.gif[/IMG]. Đã thế nếu có sai và sửa thì lại copy rồi dán tiếp.

Vậy có hàm gì hay công thức gì để ô B1 tự động tính công thức của ô A1 và khi ô A1 có sửa gì thì ô B1 nó cũng tự động cập nhật theo. Cái này hay ở chổ nếu em có 100 ô(A1->A100) thì sẽ đỡ được 100 bước copy giá trị từ ô A(2,3,4...100) sang ô B(2,3,4...100)

Mong các anh chị giúp đỡ. Em xin cảm ơn trước ạ!

UPDATE: Nhờ các anh chị phát triển thêm 1 chút nữa là tạo 1 hàm để mình có thể tính 1 chuỗi các phép tính của 1 ô bất kỳ

Vd: Giả sử làm 1 hàm tên là "TINH". Khi cần tính giá trị của 1 chuỗi của ô nào đó thì chỉ cần gõ "=Tinh(Ô cần tính)" thì nó sẽ tự động tính ô đó(tựa như hàm SUM vậy)

laptopthoithuong Guest
    Trích dẫn Gửi bởi halley189
    Em vừa mới tiếp xúc với excel nên có cái này vẫn còn mập mờ. Tìm miết trên mạng không có nên phải vào đây nhờ các anh chị. Vấn đề của em cụ thể như sau:

Giả sử ô A1 của em có dãy sau : (100+300+450+200)/1000

Ô B1 là tổng kết quả của ô A1:

Em chưa biết nhiều về Excel nên hiện tại vẫn chỉ xài cách thủ công là copy giá trị ô A1 rồi sang ô B1: =(100+300+450+200)/1000 [IMG]images/smilies/a10.gif[/IMG]. Đã thế nếu có sai và sửa thì lại copy rồi dán tiếp.

Vậy có hàm gì hay công thức gì để ô B1 tự động tính công thức của ô A1 và khi ô A1 có sửa gì thì ô B1 nó cũng tự động cập nhật theo. Cái này hay ở chổ nếu em có 100 ô(A1->A100) thì sẽ đỡ được 100 bước copy giá trị từ ô A(2,3,4...100) sang ô B(2,3,4...100)

Mong các anh chị giúp đỡ. Em xin cảm ơn trước ạ!
    Thử thế này xem coi đúng không

Ha ha có người chậm chân hơn ta....

BichNgoc101 Guest
    Bạn làm như sau:
    Bước 1: Bấm Ctrl + F3 => Mở hộp thoại Name manage. Bạn đặt 1 name là Ct với công thức như sau

Mã:
    =EVALUATE(Sheet1!$B19)
    Tại C6 bạn gõ

Mã:
    =Ct

thanhtan1991 Guest
    @anh Hải: Không được rùi anh ơi! Tổng thì nó ra là đúng nhưng khi e thay đổi cái giá trị trong cột A thì cái giá trị bên cột B nó không thay đổi...Nó không tự update được.

@dhn46: Perfect ^^! Cảm ơn anh ạ! em đã làm như anh và thành công. Chân thành cảm ơn anh!

thinhvuonghouse Guest
    Được rồi anh ơi! Em cảm ơn, do disable marco mất nên cái "tinh" của anh nó không có tác dụng. Thanks mọi người nhiều.
    Theo yêu cầu của bạn qua tin nhắn, mình gởi bạn code đơn giản này để có thể linh động thêm 1 chút
    Chèn 1 module vào, copy code này vào module
    Cú pháp: =Tinh(ô cần tính toán)
    Ví dụ tại D4= Tinh(A4)

Mã nguồn PHP:
    Function tinh(cell As String)tinh = Evaluate(cell)End Function  

Trích dẫn Gửi bởi quanghai1969
    Theo yêu cầu của bạn qua tin nhắn, mình gởi bạn code đơn giản này để có thể linh động thêm 1 chút
    Chèn 1 module vào, copy code này vào module
    Cú pháp: =Tinh(ô cần tính toán)
    Ví dụ tại D4= Tinh(A4)

<div class="bbcode_container">
    <div class="bbcode_description">PHP Code:
    </div>
    </div>
    </div>
    Hix. E còn gà nên ngồi cả tiếng đồng hồ vẫn chưa được. Khi em insert function của cái hàm "tinh" thì nó hiện bảng như hình vẽ...Enter thì nó lại hiện nguyên câu lệnh "=tinh(D9)" [IMG]images/smilies/a10.gif[/IMG].Chắc phải tìm hiểu thêm [IMG]images/smilies/a12.gif[/IMG]

quatangdn1 Guest
    @anh Hải: Không được rùi anh ơi! Tổng thì nó ra là đúng nhưng khi e thay đổi cái giá trị trong cột A thì cái giá trị bên cột B nó không thay đổi...Nó không tự update được.

@dhn46: Cái =ct của anh cũng không được. Khi em gõ vào =ct thì nó hiện y nguyên giá trị bên cột A vd: (100+300+500+900+700+1000)/1000 chứ nó không tính cụ thể ra là bao nhiều !...
    Thử lại coi sao nhá, quên mất cái macro

Trích dẫn Gửi bởi quanghai1969
    Thử lại coi sao nhá, quên mất cái macro
    Được rồi anh ơi! Em cảm ơn, do disable marco mất nên cái "tinh" của anh nó không có tác dụng. Thanks mọi người nhiều.

mevabe Guest
    Hix. E còn gà nên ngồi cả tiếng đồng hồ vẫn chưa được. Khi em insert function của cái hàm "tinh" thì nó hiện bảng như hình vẽ...Enter thì nó lại hiện nguyên câu lệnh "=tinh(D9)" [IMG]images/smilies/a10.gif[/IMG].Chắc phải tìm hiểu thêm [IMG]images/smilies/a12.gif[/IMG]
    Đặt con trỏ chuột vào cell E9, bấm tổ hợp phím Ctrl + Shift + ~ rồi bấm F2Enter

tientho90 Guest
    Ọc ọc!Quái lạ. Hôm trước làm y theo kiểu anh Hải chỉ thì nó không được, giờ xoá hết làm lại từ đầu thì lại được.chả hiểu sao nữa.^^!!
    Có 1 cái lạ là hàm "tinh" của mình có trong thư viện, có thể thao tác được nhưng khi gõ lệnh =tin(chưa gõ chữ "h" cuối cùng) thì phía dưới nó chả hiện cái hàm nào mang tên "tinh" cả. Đại loại như khi mình gõ hàm =Sum thì nó hiện ở phía dưới 1 lô 1 lốc nào là SUM,SUMIF,SUMIFS vv.......

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối