Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Giúp em hàm tìm kiếm và lấy giá trị max với ạ

thinhhp1 Guest

Giúp em hàm tìm kiếm và lấy giá trị max với ạ

Chào mọi người ạ, em có bảng excel như hình, em múôn chạy công thức tìm 1 mã nhất định trong cột MÃ và lấy giá trị lớn nhất trong cột ĐIỂM của mã đó, sau đó trả về cho em 1 cái tên cụ thể của cột TÊN ạ.
    Nói cho dễ hiểu thì em xin ví dụ ạ:
    Ví dụ em muốn lọc 1 mã QP-NĐ-DT-TS-GA, sau đó em mún lấy số ĐIỂM lớn nhất của mã đó, và cho ra cái TÊN có số ĐIỂM lớn nhất đó ạ.
    Các bác rành về excel chỉ dùm e công thức gộp lại hết đc ko ạ ???
    Em xin cảm ơn ạ.

nguoiloantin Guest
    Bạn sử dụng công thức này :

1. Trích tên :

=Index (Cột tên, Match(Max((cột mã ="QP-NĐ-DT-TS-GA")*(Cột điểm)), Index((Cột mã ="QP-NĐ-DT-TS-GA")*(Cột điểm),0),0)

2. Trích điểm :

= Max(Index((Cột mã ="QP-NĐ-DT-TS-GA")*(Cột điểm),0)

Bạn cứ lắp công thức này vào bảng tính của bạn, thay địa chỉ cells tương ứng nhé.

linhvnpt Guest
    cho e hỏi mình gộp chung lại đc ko ạ??? e mún nó chạy tất cả 1 công thức về 1 ô

Trích dẫn Gửi bởi miululu
    cho e hỏi mình gộp chung lại đc ko ạ??? e mún nó chạy tất cả 1 công thức về 1 ô
    Gộp chung như thế nào bạn? Bạn đưa file đính kèm lên hay mình cùng tưởng tượng =)))))

Trích dẫn Gửi bởi hoamattroicoi
    Gộp chung như thế nào bạn? Bạn đưa file đính kèm lên hay mình cùng tưởng tượng =)))))
    em muốn tìm ra cái TÊN chính xác của 1 MÃ nào đó (có nhiều MÃ), mà MÃ đó có số điểm cao nhất.
    Có nghĩa là em có nhiều MÃ, em muốn lọc 1 cái MÃ bất kì nào đó, và đồng thời lấy chạy ra cho em cái TÊN của MÃ đó mà có số ĐIỂM cao nhất.

thieuk55 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi miululu
    em muốn tìm ra cái TÊN chính xác của 1 MÃ nào đó (có nhiều MÃ), mà MÃ đó có số điểm cao nhất.
    Có nghĩa là em có nhiều MÃ, em muốn lọc 1 cái MÃ bất kì nào đó, và đồng thời lấy chạy ra cho em cái TÊN của MÃ đó mà có số ĐIỂM cao nhất.
    Công thức tôi đưa ra bài #2 lấy được tên của mã bất kỳ và số điểm cao nhất của mã đó đấy. Đúng với yêu cầu của bạn luôn, bạn kiểm tra nhé =)))))

(Với Excel không có gì là khó tưởng tượng, tuy nhiên cứ ngồi tưởng tượng thì mãi chỉ là tưởng tượng =)))))