Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 37

Chủ đề: Tạo lịch năm bằng hàm match, index

ketoanbacviet79 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tranxuanthang113
    Các bạn ai biết cách làm 1 ô trong đó có sẵn dữ liệu, khi sử dụng chỉ việc click vào là chọn thôi. Giống như khi ta đăng ký vào 1 trang nào đó có những dòng chọn như Nam hay nữ đã có sẵn
    Chào bạn
    Bạn Post bài nhầm chỗ rồi (chỗ này đang bàn về Lịch mà)
    Bạn tìm trên diễn đàn những bài nói về Data Validation hay Combobox nhé.
    TDN

hoaian Guest
    Cũng như CALENDAR của anhtuan1066, bạn phải bật Add-Ins Analysis ToolPak khi mở Lich truc CQ, nếu không sẽ báo lỗi #NAME?

daochungta Guest
    ThuNghi nè... khi làm xong, nếu có xài font gì đặc biệt thì nhớ post lên luôn nha! Đến lúc đó mọi người ko xem dc lại la làng.. hi.. hi..
    Rất mong nhận dc file mới của bạn... Theo tôi thấy thì ko phải là tay nghề của bạn dc nâng lên đâu... mà phải nói là... quá siêu thì mới đúng... Lúc trước có lần tôi cũng có tham vọng làm 1 cái lịch (chỉ là lịch năm 12 tháng thôi) nhưng cuối cùng thấy tê quá đành bỏ cuộc... Hic... Nói thật, nhìn vào công thức có cái hiểu, có cái vẩn còn lơ mơ...
    ANH TUẤN

daochungta Guest
    Nói thật nha! Mấy cuốn lịch của chúng ta đưa lên khá hiện đại, nhưng tôi vẫn khoái cái của ThuNghi hơn, vì nó rất công phu, mà quan trong hơn hết là ko có 1 tí gì về VBA cả... Thử tưởng tượng nếu tự mình làm lấy giống như thế thì... Ai cha chà... ko dám chắc có dc hay ko nhưng chắc 1 điều là... Hơi bị tê...
    ANH TUẤN

tuquychin Guest
    Cuối năm tôi sẽ làm lại file lịch trên, vẫn o VBA nhưng sẽ khoa học hơn, do tay nghề nâng lên. Có luôn can chi = tiếng Hán, (vẫn không cần VBA) tôi tính dùng Font to Graph để tạo khỏang 30 ký tự can chi và 1-10.
    Theo tôi làm = công thức sẽ nhanh hơn VBA trong trường hợp này.
    Dù thế nào đi nữa ta vẫn phải test liệu hàm TranLunar chạy có OK không.

kimthua33 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ThuNghi
    Cuối năm tôi sẽ làm lại file lịch trên, vẫn o VBA nhưng sẽ khoa học hơn, do tay nghề nâng lên. Có luôn can chi = tiếng Hán, (vẫn không cần VBA) tôi tính dùng Font to Graph để tạo khỏang 30 ký tự can chi và 1-10.
    Theo tôi làm = công thức sẽ nhanh hơn VBA trong trường hợp này.
    Dù thế nào đi nữa ta vẫn phải test liệu hàm TranLunar chạy có OK không.
    Bác ơi, trong file tôi up lên http://www.giaiphapexcel.com/forum/a...4&d=1188573263

Nếu bác mở hết các sheet ẩn ra thì phần chữ hán đã có rồi đó, cái này dùng HanomTool nhập vào, font Arial MS Unicode, nếu cần font tiếng trung đẹp, PM, tôi sẽ gửi cho bác.

Thêm nữa, hàm bên Translu bên Vbclub có lẽ cùng nguồn này đó.

ChCan CHChi Số DV Chuc
    甲 子 一 初
    乙 丑 二 十
    丙 寅 三 廿
    丁 卯 四 三
    戊 辰 五
    己 巳 六
    庚 午 七
    辛 未 八
    壬 申 九
    癸 酉 十

Còn dùng hàm hay VBA thì nếu hàm tham chiếu, tính tóan đơn giản -> dùng công thức còn nếu phải nhiều vòng lặp như thuật tóan tính ngày âm lịch từ dương lịch thì nên dùng VBA mới xử lý hiệu quả được.

Vấn đề ở đây là hiệu quả, hợp lý chứ chẳng nên cấy sẵn trong đầu là chỉ "chơi" với công thức mà quên VBA hay ngược lại.

Thực tế tôi dùng nhiều ứng dụng kết hợp cả 2 thì khỏe hơn nhiều!

Đó là ý kiến riêng của tôi! Mong được trao đổi.

duykhoakt2014 Guest

Cũng như CALENDAR của anhtuan1066, bạn phải bật Add-Ins Analysis ToolPak khi mở Lich truc CQ, nếu không sẽ báo lỗi #NAME?
    Do có hàm weeknum và eom. Có nên vận dụng luôn
    EOM: date(...,m+1,0)
    Weeknum: tùy theo tập quán tính tuần, bắt đầu là CN hay thứ hai, vận dụng cách tính bao nhiêu ngày chẵn, lẻ của anhtuan1066 => bao nhiêu tuần

=SUMPRODUCT((WEEKDAY(ROW(INDIRECT("A"&DATE(2007,1, 1)&":A"&$K$2))) =2)*1)
    K2 là ngày bắt đầu của lịch cần tính.
    Lúc này sẽ o cần thêm AddIns.

vnsecret Guest
    Tôi xin góp một ý tưởng . Khi làm lịch thì có nghiã là để tra cứu vào muc đí́ch nào đó . Âm lịch thì có tác dụng để xem ngày giò tốt xấu hay xem tuổi kén vợ kén chồng ...v.v . Ví như xem ngày nguyệt kị hay tam nương tránh làm nhà cưới hỏi hay xem ngày hoàng đạo hắc đạo sát chủ ... tất thảy đều mang quy luật của nó . Nên chăng chúng ta hãy tích hợp chức năng này cho các phiên bản sau để sản phẩm được hữu dụng hơn ?

hathuan Guest
    Thu Nghi viet rat hay & hữu ích. Nếu có thể bạn nên mở rộng phạm vi các năm.

lehoang1488 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ThuNghi
    Cuối năm tôi sẽ làm lại file lịch trên, vẫn o VBA nhưng sẽ khoa học hơn, do tay nghề nâng lên. Có luôn can chi = tiếng Hán, (vẫn không cần VBA) tôi tính dùng Font to Graph để tạo khỏang 30 ký tự can chi và 1-10...
    Anh ThuNghi ơi ới ời... hôm này là 26/12 rồi anh ơi, anh làm lại chưa ?

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối