Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: Lọc, xóa trùng & cộng dồn nhưng vẫn giữ nguyên thứ tự :(

bichphuong Guest

LeThao9794 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi hqkhanh1992
    cái này hơi cao cấp, chắc phải dành thời gian nghiên cứu thêm rồi, cám ơn bạn nhiều nha [IMG]images/smilies/a07.gif[/IMG]
    Muốn nghiên cứu thì từ từ nghiên cứu, bây giờ có thì cứ xài.
    Chọn Enable Macros khi mở file, bấm nút 1 phát, so sánh số tổng cuối 2 bảng xem có hợp lý không.

hajnguyen Guest
    Các bậc tiền bối chỉ giùm em cái này với, tại em cứ thắc mắc hoài mà không biết tìm ai giải đáp. Cái file ở dưới bị trùng ở phần Mã Hàng rất nhiều, yêu cầu là :

+ Xóa hết đi những tựa bị trùng và cộng dồn phần số lượng lại với nhau, ví dụ mã hàng số 1 xuất hiện 3 lần, mỗi lần 3 quyển, phải làm sao cho mã hàng đó ra được 9 quyển
    + [IMG]images/smilies/a42.gif[/IMG]Cái này mới làm em mệt nè,[IMG]images/smilies/a02.gif[/IMG] Yêu cầu giữ nguyên vị trí số thứ tự của bảng, chỉ được xóa những mã trùng, không được đảo lộn vị trí đã đc xếp theo tứ tự. Ví dụ: mã hàng 00005 xuất hiện 3 lần ở vị trí 3 9 12, phải làm sao cho chỉ còn mã hàng đó xuất hiện ở vị trí số 3 và phải cộng dồn số lượng ở 2 vị trí kia lại nữa

Em chỉ bjk lọc hay sort nó lại rùi dùng hàm thoy, mà làm vậy thì lại đảo lộn vị trí hết lên, mong các tiền bối hướng dẫn cụ thể giùm em với, càng cụ thể càng tốt, em xin đa tạ các tiền bối, cao nhân trước. Em dùng hết các hàm em biết mà vẫn chưa đạt yêu cầu, từ Sumif tới Countif ( à phần mã hàng các bác đừng bỏ 3 số 0 của em nhá)[IMG]images/smilies/a42.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a42.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a42.gif[/IMG]
    Quan trọng bài của bạn là câu này:

Yêu cầu giữ nguyên vị trí số thứ tự của bảng, chỉ được xóa những mã trùng, không được đảo lộn vị trí đã đc xếp theo tứ tự. Ví dụ: mã hàng 00005 xuất hiện 3 lần ở vị trí 3 9 12, phải làm sao cho chỉ còn mã hàng đó xuất hiện ở vị trí số 3 và phải cộng dồn số lượng ở 2 vị trí kia lại nữa

Không được đảo lộn ví trí là sao bạn??? Ví dụ khi lọc trùng thì danh sách phải được rút gọn lại và đưa vào 1 vùng khác chứ nhỉ??? Giống như mọi người đã code cho bạn ở trên

Hay là: từ dòng thứ 2 trùng trở đi là phải xóa trắng nhưng vẫn giữ lại vị trí, như ví dụ sau hay sao: Xem hình???

Các bậc tiền bối chỉ giùm em cái này với, tại em cứ thắc mắc hoài mà không biết tìm ai giải đáp. Cái file ở dưới bị trùng ở phần Mã Hàng rất nhiều, yêu cầu là :

+ Xóa hết đi những tựa bị trùng và cộng dồn phần số lượng lại với nhau, ví dụ mã hàng số 1 xuất hiện 3 lần, mỗi lần 3 quyển, phải làm sao cho mã hàng đó ra được 9 quyển
    + [IMG]images/smilies/a42.gif[/IMG]Cái này mới làm em mệt nè,[IMG]images/smilies/a02.gif[/IMG] Yêu cầu giữ nguyên vị trí số thứ tự của bảng, chỉ được xóa những mã trùng, không được đảo lộn vị trí đã đc xếp theo tứ tự. Ví dụ: mã hàng 00005 xuất hiện 3 lần ở vị trí 3 9 12, phải làm sao cho chỉ còn mã hàng đó xuất hiện ở vị trí số 3 và phải cộng dồn số lượng ở 2 vị trí kia lại nữa

Em chỉ bjk lọc hay sort nó lại rùi dùng hàm thoy, mà làm vậy thì lại đảo lộn vị trí hết lên, mong các tiền bối hướng dẫn cụ thể giùm em với, càng cụ thể càng tốt, em xin đa tạ các tiền bối, cao nhân trước. Em dùng hết các hàm em biết mà vẫn chưa đạt yêu cầu, từ Sumif tới Countif ( à phần mã hàng các bác đừng bỏ 3 số 0 của em nhá)[IMG]images/smilies/a42.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a42.gif[/IMG][IMG]images/smilies/a42.gif[/IMG]
    Công thức này nhe bạn:
    H5=IF(COUNTIF($B$5:B5,B5)=1,SUMIF($B$5:$B$674,B5,$ E$5:$E$674),"")

tranngoan Guest
    Với dữ liệu như vậy, ta nên xài macro cho lanh lẹ!

mevabe Guest

Lọc, xóa trùng & cộng dồn nhưng vẫn giữ nguyên thứ tự :(

mewevn Guest
    Trích dẫn Gửi bởi lenongree
    Công thức này nhe bạn:
    H5=IF(COUNTIF($B$5:B5,B5)=1,SUMIF($B$5:$B$674,B5,$ E$5:$E$674),"")
    Mình đã làm theo công thức bạn đưa nhưng hình như là hem đúng, ở dưới mình có đính kèm cái file số lượng sau khi đã cộng dồn và giữ nguyên thứ tự, cái này mình làm bằng thủ công, thấy số liệu với kết quả nó khác nhau . bạn xem lại hộ mình nha [IMG]images/smilies/a35.gif[/IMG]

hajnguyen Guest
    cái này hơi cao cấp, chắc phải dành thời gian nghiên cứu thêm rồi, cám ơn bạn nhiều nha [IMG]images/smilies/a07.gif[/IMG]

nguyennguyet Guest
    Trích dẫn Gửi bởi HYen17
    Với dữ liệu như vậy, ta nên xài macro cho lanh lẹ!

phuonglan11 Guest
    à, cái đó có 18 à, 18 là đúng òi đó bạn, cái 19 dấu sao kế bên là khi ấy mình cộng nhầm, mình ghi chú lại cho nhớ đó mà [IMG]images/smilies/a01.gif[/IMG]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối