Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Dùng Subtotal hay hàm nào ?

Dùng Subtotal hay hàm nào ?

Chào các bác,

Có câu hỏi muốn nhờ các bác giúp đỡ: em có một bảng tính diện tích đất của nhiều hộ gia đình, mỗi hộ lại có nhiều thửa ruộng. cột A thể hiện số thứ tự hộ, cột B thể hiện họ tên chủ hộ ==> nếu hộ có 2 thửa ruộng thì ứng với 2 hàng ở cột A và B có dữ liệu giống nhau (đều cố stt = x và họ tên = N.V.A); Cột C thể hiện diện tích của từng thửa, bây giờ em muốn tính tổng diện tích của hộ N.V.A (của 2 thửa nói trên) và điền vào cột D, sao cho ở cột D chỉ có một ô thể hiện ở 1 cell ở cột D thôi, em phải là sao? Các bác xem file đính kèm cho dễ tưởng tượng nhé.
    Tks các bác nhiều.

doanthanhpro Guest
    sử dụng subtotal, bạn tham khảo nhé

phucthinhlv Guest
    Tks bác Kellyfe nhiều. Nhưng hình như bác hiểu nhầm ý mình rồi, ý mình là làm sao để điền được tổng diện tích vào các cell mà mình đã highlight vàng ở cột D ý. Các ô còn lại ở cột D hoặc là để rỗng, hoặc là bằng 0.

tungvu258 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi TNT47
    Chào các bác,

Có câu hỏi muốn nhờ các bác giúp đỡ: em có một bảng tính diện tích đất của nhiều hộ gia đình, mỗi hộ lại có nhiều thửa ruộng. cột A thể hiện số thứ tự hộ, cột B thể hiện họ tên chủ hộ ==> nếu hộ có 2 thửa ruộng thì ứng với 2 hàng ở cột A và B có dữ liệu giống nhau (đều cố stt = x và họ tên = N.V.A); Cột C thể hiện diện tích của từng thửa, bây giờ em muốn tính tổng diện tích của hộ N.V.A (của 2 thửa nói trên) và điền vào cột D, sao cho ở cột D chỉ có một ô thể hiện ở 1 cell ở cột D thôi, em phải là sao? Các bác xem file đính kèm cho dễ tưởng tượng nhé.
    Tks các bác nhiều.
    Tại D2 dùng thử công thức: =IF(COUNTIF($B$2:B2;$B2)=1;SUMPRODUCT(($B$2:$B$14= $B2)*$C$2:$C$14);"") rồi kéo xuống.

Cám ơn bác Duchuynh nhiều nhiều, chỉ một chiêu nhỏ nhỏ đối với bác mà giúp mình tiết kiệm được cực nhiều thời gian đấy.

jonnyt240 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi TNT47
    Tks bác Kellyfe nhiều. Nhưng hình như bác hiểu nhầm ý mình rồi, ý mình là làm sao để điền được tổng diện tích vào các cell mà mình đã highlight vàng ở cột D ý. Các ô còn lại ở cột D hoặc là để rỗng, hoặc là bằng 0.
    Hoặc cũng có thể dùng cách củ chuối của mình là dùng sumif nhe

Mã:
    D2=IF(IF(COUNTIF($A$2:A2,A2)=1,MAX($B2:B$2)+1,0)>=1,SUMIF($A$2:$A$65536,A2,$C$2:$C$65536),"")
    Thân

clean190914 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi TNT47
    Chào các bác,

Tks các bác nhiều.
    Dùng hàm sumif là đươc rồi : ở ô D2: =SUMIF($B$2:$B$14;B2;$C$2:$C$14) rồi copy xuống

Mình góp vui tý!!! Hi
    D2=IF(A1<>A2,SUMIF($B$2:$B$14,B2,$C$2:$C$14),"")