Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Xin tính dùm tổng sum theo data validations

bangkhuang Guest

Xin tính dùm tổng sum theo data validations

Mong mọi người giúp dùm, hiện em có 1 list data validation (chỉ có chữ), tương ứng với 1 bảng để lấy dữ liệu, em có thể dùm hàm vlookup rồi tính sum các giá trị được, nhưng cái form em làm thì không cho phép tính 2 3 bước như thế, mong mọi người chỉ cách tính 1 bước duy nhất. Điều quan trọng nhất là phải nhân với số lượng mỗi mục

Em có gửi file đính kèm, mong mọi người giúp.
    Xin cám ơn nhiều

Xin cám ơn bác @VU_BAO nhiều lắm, nhưng em có 1 cái khó khăn là không phải chỉ có tính 13 dòng như thế, thật ra là em bỏ bớt, chứ sản phẩm làm ra nhiều hơn 50 dòng, nếu làm như bác thì phải dùng tới 50 hàm vlookup, nếu hơn nữa thì càng nhiều hàm.
    EM xin lỗi vì không nói rõ từ đầu, mong bác chỉ thêm cách lập công thức sao cho sử dụng cho nhiều mục cùng lúc.

thanhaiti1903 Guest
    Trích dẫn Gửi bởi thanhems
    Mong mọi người giúp dùm, hiện em có 1 list data validation (chỉ có chữ), tương ứng với 1 bảng để lấy dữ liệu, em có thể dùm hàm vlookup rồi tính sum các giá trị được, nhưng cái form em làm thì không cho phép tính 2 3 bước như thế, mong mọi người chỉ cách tính 1 bước duy nhất. Điều quan trọng nhất là phải nhân với số lượng mỗi mục

Xin cám ơn nhiều
    Tại H17=SUM(C4*VLOOKUP(H4,$B$22:$C$27,2,0),C5*VLOOKUP( H5,$B$22:$C$27,2,0),C6*VLOOKUP(H6,$B$22:$C$27,2,0) ,C7*VLOOKUP(H7,$B$22:$C$27,2,0),C8*VLOOKUP(H8,$B$2 2:$C$27,2,0),C9*VLOOKUP(H9,$B$22:$C$27,2,0),C10*VL OOKUP(H10,$B$22:$C$27,2,0),C11*VLOOKUP(H11,$B$22:$ C$27,2,0),C12*VLOOKUP(H12,$B$22:$C$27,2,0),C13*VLO OKUP(H13,$B$22:$C$27,2,0),C14*VLOOKUP(H14,$B$22:$C $27,2,0),C15*VLOOKUP(H15,$B$22:$C$27,2,0),C16*VLOO KUP(H16,$B$22:$C$27,2,0))

hoahuongduong Guest
    Xin cám ơn bác @VU_BAO nhiều lắm, nhưng em có 1 cái khó khăn là không phải chỉ có tính 13 dòng như thế, thật ra là em bỏ bớt, chứ sản phẩm làm ra nhiều hơn 50 dòng, nếu làm như bác thì phải dùng tới 50 hàm vlookup, nếu hơn nữa thì càng nhiều hàm.
    EM xin lỗi vì không nói rõ từ đầu, mong bác chỉ thêm cách lập công thức sao cho sử dụng cho nhiều mục cùng lúc.

Cám ơn bác

newbiess Guest

Xin cám ơn nhiều

Cái này nếu dùng cột phụ thì dễ hơn nhiều.

nhumotcongio Guest
    Trích dẫn Gửi bởi giaiphap
    Cái này nếu dùng cột phụ thì dễ hơn nhiều.
    Cám ơn bác góp ý, em không phải dân chuyên, chỉ biết dùng vlookup, if, and, or.. Nếu dùng cột phụ thì em làm được, nhưng bản thân em nghĩ sẽ có 1 hàm nào đó tìm kiếm giống vlookup nhưng ko phải tìm 1 giá trị như vlookup mà tìm 1 mảng. em mò trên mạng hoài mà ko tìm ra. haiza

Xin cám ơn nhiều
    Mới thấy cách tính lạ ơi là lạ. Sửa bảng tý tẹo
    Chưa kiểm tra kỹ nhé
    Thân

thichduthu Guest
    Trích dẫn Gửi bởi concogia
    Chưa kiểm tra kỹ nhé
    Thân
    Quá hay, bác quá hay, cám ơn bác nhiều lắm
    Em biết là sẽ có 1 hàm làm được mà, từ chiều giờ ngồi mò trên diễn đàn hàm match, hàm index, lookup, index mãi mà chưa hiểu cách dùng, hóa ra đơn giản quá, cám ơn bác lần nữa.

phamhuanmnko Guest
    Trích dẫn Gửi bởi concogia
    Chưa kiểm tra kỹ nhé
    Thân
    Bác ơi hàm lookup làm sao để tìm chính xác giá trị được bác, nó tìm không đúng lắm, ví dụ chọn "Nệm Giường" thì nó ra số không đúng.

ngocvyadword Guest
    Trong thực tế, sort lại danh sách để dùng hàm LOOKUP của Cò già đôi khi cũng bất tiện, vì muốn xếp các loại hàng theo nhóm: Loại góc, Loại sofa, Loại thẳng,...
    Nếu không sort lại DS thì có thể tham khảo thêm công thức mảng này:

Mã:
    =SUM(IFERROR($C$4:$C$16*SUBTOTAL(9,OFFSET($C$22,MATCH($H$4:$H$16,$B$23:$B$27,0),)),0))
    Nhập xong, nhấn tổ hợp phím Ctrl-shift-enter, thay vì chỉ enter. Nhìn lên thanh công thức thấy có cặp móc nhọn {} là đúng.

dqua99 Guest
    Bác ơi hàm lookup làm sao để tìm chính xác giá trị được bác, nó tìm không đúng lắm, ví dụ chọn "Nệm Giường" thì nó ra số không đúng.
    Hihi, bạn hông đọc kỹ "zồi", mình có viết

Sửa bảng tý tẹo
    Bạn thử tìm hiểu tý tẹo cái chữ nghiêng nghiêng xem, còn hông được thử đưa hết các cái "nệm nệm" của bạn lên đi xem sao
    Thân

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối